แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 990: เคยรักษารากฟันกราม ถ้าถอนฟันเพื่อจัดฟันแล้วฟันจะล้มมั้ยคะ  (จำนวนคนอ่าน 1784 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/04/10 เวลา 12:13:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้จัดฟันอยู่ค่ะประมาณ 5 เดือนแล้ว
คุณหมอให้ตัดสินใจว่า จะถอนฟัน หรือไม่ถอน

- ถ้าไม่ถอน ก่อนดัด มันไม่เหยินแต่มันเกค่ะ ตอนนี้ฟันเรียงแล้ว
 หนูรู้สึกว่าฟันมันยื่นกว่าเดิมเล็กน้อยเลยกลัวว่ามันจะกลายเป็นเหยินไป
  แต่ก้อยังพอรับได้ค่ะ

- ถ้าถอน จะถอนกรามน้อย 4 ซี่ บนล่าง
  หมอบอกว่า จมูกโด่งโตอยู่แล้ว มันจะดันออกมา ทำให้ดูโตขึ้นอีกหน่อย
  และฟันหุบเข้าครึ่งซม. (บอกแค่นี้)

ปัญหาก็คือว่าไม่อยากฟันเหยิน แต่ก็กล้าๆกลัวๆ ไม่รู้จะตัดสินใจยังไง พอถามคุณหมอว่าเอายังไงดี เค้าก็บอกว่าแล้วแต่ ตัดสินใจเอาเอง !!  

หนูเคยรักษารากฟันซี่ถัดจากกรามน้อยไป 2 ซี่ค่ะ ส่วนกรามน้อย เป็นฟันดี ไม่ผุ จะถอนก็เสียดาย แล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะมีผลกระทบอะไรมั้ย อยากถามคุณหมอว่าหนูควรจะทำยังไงดีค่ะ

เครียดมากเลยค่ะ
ส่งโดย: nujo
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

58.137.98.211 fwd for 58.137.98.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/04/10 เวลา 12:48:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนใหญ่ การถอนฟันเพื่อจัดฟัน มักจะถอนฟันกรามน้อย จริงๆ ไม่ต้องไปเสียดาย ถ้าคิดจะรักษา แต่ถ้าหวงจริงๆ ก็ต้องยอมรับสภาพความเป็นจริง เรื่องการถอนฟันกรามน้อย แล้วกลัวผลกระทบต่อฟันกรามข้างใน คงไม่เกี่ยวกัน ซี่ใครซี่มัน อย่างไรก็ดี ฟันกรามที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะอ่อนแอ ต้องดูด้วยว่า มันแข็งแรงดีไหมอย่างไร ต้องประเมินดู

ส่วนเรื่องที่หนูจะตัดสินใจอย่างไร หมอคงช่วยไม่ได้ ลองปรึกษาคุณพ่อคุณแม่หนูดูสิคะ น่าจะได้คำตอบดีๆ ว่าจะเลือกทางไหนดี เพราะมันได้ทั้ง 2 ทาง แหล่ะ

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าคนไข้ฟันเก มีพื้นที่ในการเรียงฟันน้อย การถอนฟันออกบ้างซี่ จะทำให้มีพื้นที่ในการขยับฟันได้มากขึ้น และฟันก็จะเรียงตัวได้ดีขึ้น น่ะค่ะ หมอก็มักแนะนำให้ถอนฟัน แต่บางคนมีขากรรไกรใหญ่ สามารถบรรจุฟันได้ครบ อันนี้ก็ไม่ต้องถอนฟัน Smiley

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.253.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/04/10 เวลา 13:59:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟันซี่ใครซี่มันไม่เกี่ยวกัน หนูก็คงตัดสินใจถอน
จิงๆอยากจะถอนซี่ที่อ่อนแอออกไป แต่คุณหมอที่รักษาไม่ได้เสนอขึ้นมา
แปลว่าคงจะพิจรณาแล้ว ก็โอเคค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมากนะคะ  
ส่วนใหญ่ถามในเน็ทจะไม่ค่อยได้คำตอบมี
คุณหมอใส่ใจแบบนี้ดีมากๆเลยค่ะ Smiley
ส่งโดย: nujo
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

58.137.98.211 fwd for 58.137.98.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->