แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 987: ฟ ฟันผุทำไงดี  (จำนวนคนอ่าน 2315 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/03/10 เวลา 19:06:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีปัญหาข้องใจอยากจะเรียนปรึกษาครับ เรื่องมีอยู่ว่าน้องสาวผมไปจัดฟัน แล้วเกิดฟันผุที่ฟันหน้า จึงให้หมออุดให้ แล้วต่อมามันปวดมากไปหาหมอที่เดิมตรวจอาการไม่พบแล้วให้ยามาทานแต่ในระหว่าง นั้นก็ยังจัดฟันอยู่นะครับแต่น้องเขาปวดจนทนไม่ไหวเลยไปหาหมอมีอยู่ใกล้บ้าน หมอบอกว่ามันอักเสพไปถึงรากฟันแล้วต้องรักษารากฟันที่ผมข้องใจก็คืออุดฟันแล ้วทำไมยังทำให้อักเสพไปถึงรากฟันได้ครับอาจเกิดจากอุดฟันไม่ดีได้ไหมครับแล้ วยังงี้จะต้องเสียเงินไปรักษารากฟันอีกหรือป่าวครับหรือว่าทางคลีนิคต้องรับ ผิดชอบครับยังงี้ผมฟ้องสคบ.ได้ไหมครับ หรือว่าต้องไปฟ้องร้องเอาที่สภาแพทย์โดยตรงครับ ขอบคุณมากครับจะคอยคำตอบนะครับ
ส่งโดย: aumud
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

61.19.88.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/03/10 เวลา 19:45:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เชิงว่าเป็นความผิดของคุณหมอโดยตรงหรอกค่ะ ถ้าจะมองโลกในแง่ร้าย ก็อาจเป็นไปได้ คือคุณหมอรักษาแบบชุ่ยๆ (แต่หมอไม่เชื่ออย่างนั้นหรอกนะ เพราะมันจะมีเหตุผลอะไรที่คุณหมอจะรังแกคนไข้ คนที่ไม่เคยก่อเวรก่อกรรมกันมาก่อน) ตอบไปนี่จะกลายเป็นเข้าข้างหมอด้วยกันอีกหรือเปล่าคะนี่   Wink หวังว่าจะไม่คิดเช่นนั้นนะคะ

โดยทั่วไป ฟันที่ผุ ถ้าผุรูใหญ่ก็โอเค เห็นได้ชัด แต่บางกรณีฟันผุรูเล็ก มองเห็นไม่ชัด จนกว่าคุณหมอจะเริ่มกรอลงไปดูข้างใต้ แต่ประเด็นคือ มันผุลึกหรือเปล่า

ฟันที่ผุรูลึกๆ หมอจะพยายามเอาเนื้อฟันที่ผุๆ ออกแล้วอุดเพื่อรักษา บางครั้งจะใส่ยารองพื้นเพื่อกระตุ้นการสร้างเนื้อฟันให้หนาขึ้นด้วย แต่แม้จะอุดแล้ว ใส่ยาแล้ว ไม่หาย แบบนี้ก็มี เพราะได้มีเชื้อโรคบางส่วนอาจได้เล็ดลอดเข้าไปในโพรงประสาทฟันแล้ว ทำให้เกิดอาการปวดฟันขึ้นได้ในภายหลัง ซึ่งเราไม่สามารถบอกได้เลยว่า คนไข้จะหายหรือไม่หาย แต่ถ้าฟันผุลึก โอกาสหายก็ยากหน่อย หมอมักจะให้สังเกตอาการไปก่อน บางคนนานหลายปี อาการค่อยกำเริบก็มี มันแล้วแต่การตอบสนองของร่างกายคนไข้แต่ละคนด้วย

หมอคงบอกไม่ได้ว่า คุณควรจะทำอย่างไร ค่ารักษาควรเป็นอย่างไร เพราะหมอไม่ทราบเหตุการณ์ตั้งแต่ต้น หมอเป็นเพียงบุคคลที่ 3 หมอคงสามารถให้เพียงความรู้เบื้องต้นกับคุณได้ว่าการดำเนินโรคมันเป็นอย่างไ ร บางครั้งปัญหาอาจเกิดจากความไม่เข้าใจ การสื่อสาร กันระหว่างคนไข้กับคุณหมอ คุณอาจลองปรึกษากับคุณหมอที่รักษาจะดีที่สุด เพราะเขาทราบรายละเอียดการรักษา ว่าเป็นอะไรยังไงบ้าง แนวทางการรักษาที่เป็นไปได้ คือการรักษารากฟัน (จริงๆ แล้วอยากจะบอกว่า การจัดฟันอาจกระตุ้นอาการของปลายรากฟันได้ด้วยในบางกรณี เช่นแรงจัดฟันที่มากเกินไป อันนี้ต้องถามคุณหมอจัดฟัน ซึ่งซับซ้อนขึ้นไปอีก)

สุดท้าย อยากให้คุณลองตรึกตรองถึงหลักธรรมชาติว่า แท้จริงแล้ว เมื่อเกิดปัญหาใดๆ (ความทุกข์) เราควรมองไปถึงต้นเหตุของปัญหา (สมุทัย) คือ "ทำอย่างไรไม่ให้เกิดฟันผุ" มากกว่า เพราะการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ย่อมไม่สิ้นสุด และเมื่อปัญหาเกิดขึ้นขึ้นอยู่ตรงหน้า เราควรมุ่งหน้าแก้ไขปัญหา (มรรค) แทนที่จมอยู่กับกองทุกข์ที่คอยจะเผาไหม้ใจของเราเอง ให้เศร้า เคียดแค้น ซึ่งล้วนแล้วแต่ไม่เกิดความสุข (นิโรธ) ขึ้นได้เลย  Wink

ขอให้ประสบความสำเร็จในการแก้ปัญหาชีวิตในครั้งนี้นะคะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.48.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->