แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 955: เป็นหนองที่ปากด้านใน+แถบฟันล่างงอ เนื่องจากอุบัติเหตุทางรถยนต์  (จำนวนคนอ่าน 6516 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/03/10 เวลา 22:11:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Dear คุณหมอครับ คืนวันศุกร์ผมขับรถกลับบ้านที่อยู่ต่างจังหวัดและประสบอุบัติเหตุขับรถยนต์ช นท้ายรถพ่วง 18 ล้อครับ โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก (แต่รถพังยับเลยครับ) ตอนเกิดเหตุ ปากผมไปกระแทกกับพวงมาลัยครับ (คาดเข็มขัดนิรภัย แต่ไม่มีถุงลมนิรภัย) ทำให้ปากทั้งข้างในและข้างนอกเป็นแผล (ตำแหน่งระหว่างริมฝีปากล่างและคาง) และทำให้ฟันล่าง 4 ซี่งอพับไปตามแรงกระแทกครับ (งอไม่มากไม่น้อยครับ แต่พอยิงฟันแล้วมันไม่ตรงกัน) ผมถูกพาตัวส่งโรงพยาบาลท้องถิ่นละแวกนั้นครับ เบื้องต้นเขาทำแผลและเย็บแผลที่ปาก (ข้างนอก) แล้วเขานัดว่าวันต่อมาให้ติดต่อทันตแพทย์เพื่อเย็บแผลข้างในและตรวจฟัน แต่ปรากฏว่าทันตแพทย์ไม่มาครับ ก็เลยต้องทิ้งไว้จนกลับบ้านถึงเช้าวันอาทิตย์ ซึ่งตอนนี้ก็เริ่มมีหนองที่ปากด้านในแล้วล่ะครับ ผมไปติดต่อทันตแพทย์ เขาบอกว่ายังทำอะไรไม่ได้นอกจากต้องรอให้แผลหายก่อนแล้วค่อยมาติดต่ออีกทีคร ับ

แผลที่เป็นหนองในปากนี่มันหายเองได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราปล่อยไปนานๆ ฟันที่มันงอพับอยู่จะสามารถรักษาให้เป็นเหมือนเดิมได้ไหมครับ แล้วมีแนวทางการรักษาอย่างไรครับ (เหมือนการจัดฟันเพื่อความสวยงามหรือเปล่า ทั้งแง่วิธีรักษา และราคา)

ป.ล. ตอนนี้ผมทานยาที่โรงพยาบาลให้มา 4 ชนิดครับ
1) Paracetamol แก้ปวด ลดไข้
2) Penicillin ยาฆ่าเชื้อ
3) Metronidazole ยาฆ่าเชื้อ
4) Ibuprofen แก้ปวด, ลดการอักเสบ
ส่งโดย: manuadnajaa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

118.172.205.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/03/10 เวลา 22:14:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ป.ล.2 ทันตแพทย์ที่ผมไปติดต่อเขาบอกว่าตอนนี้แผลมันเป็นหนองแล้ว ปล่อยให้มันหายไปเอง แสดงว่าไม่ต้องเย็บแผลข้างในปากแล้วใช่ไหมครับ

118.172.205.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/04/10 เวลา 07:54:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องแผลต้องดูตามลักษณะของแผล แผลถ้าเป็นแบบถลอก มันเย็บไม่ได้ รอให้หายเอง ถ้าเป็นแผลเปิดมีขอบชัดเจน เย็บให้แผลติดกัน อันนี้พอทำได้ กรณีของคนไข้ ถ้าคุณหมอเขาตรวจดูแล้ว ไม่ต้องเย็บ ก็คงไม่ต้องเย็บล่ะมั้งคะ

เรื่องฟันล้ม ถ้าฟันหักก็จะต้องรักษารากฟันให้หายเป็นปกติก่อน ส่วนเรื่องตำแหน่งที่ล้ม รักษาด้วยการจัดฟันค่ะ น่าจะไวและได้ผลการรักษาที่แน่นอน เหมือนที่คนไข้คงเคยเห็นทั่วไป (เหล็กดัดฟัน) เรื่องราคา ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาพิจารณา ถ้าถือโอกาสจัดฟันทั้งปากไปเลย ราคาก็ประมาณ 45000 ค่ะ

ยาที่ให้มา โดยเฉพาะยาฆ่าเชื้อ ควรรับประทานต่อเนื่องให้หมด ส่วนยาแก้ปวด ทานเมื่อมีอาการปวดค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.182.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/04/10 เวลา 14:31:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้ผมกังวลว่าถ้าหากรอให้แผลหาย แล้วแผลมันไม่ยอมหายง่ายๆ แล้วเราปล่อยไว้นานๆ จะทำให้เซลล์ของฟันที่ล้มอยู่ตายรึเปล่าครับ กลัวมากๆๆ

115.31.176.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/04/10 เวลา 14:41:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่เกี่ยวกันน่ะค่ะ  

หากกังวลมาก แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจนนะคะ หมอเองก็ไม่สามารถตรวจโรคได้ผ่านอินเตอร์เน็ต สามารถให้ข้อมูลได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้นล่ะค่ะ Smiley

183.89.118.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/11/10 เวลา 16:13:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผ่านไป 1 สัปดาห์ แผลที่ปากของผมไม่เป็นหนองแล้วครับ ผมเลยไปคลินิกที่แนะนำให้ผมพักรักษาแผลให้หายเพื่อดูอาการ ปรากฎว่าเขารักษาไม่ได้ เลยแนะนำให้ไปหาคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรม (ซึ่ง 1 สัปดาห์ก่อนหน้านั้นผมก็ไปติดต่อมาแล้วครับ แต่พนักงานที่เคาน์เตอร์แนะนำว่าให้พบหมอคนนี้ที่โรงพยาบาลดีกว่าเพราะเครื่ องมือน่าจะครบครันมากกว่า แต่เขาไม่ได้แนะนำว่าถ้าปล่อยไว้นานๆแล้วจะมีผลอย่างไร >> สรุปคือผมไม่ได้พบหมอคนนั้นตั้งแต่สัปดาห์ก่อน) วันนี้ผมไปโรงพยาบาลแล้วให้คุณหมอผู้เชียวชาญด้านศัลยกรรมดูอาการ หมอเขาบอกว่าดัดให้กลับมาเหมือนเดิมไม่ได้แล้วครับต้องทำใจ เพราะจริงๆแล้วต้องรีบทำการรักษาภายใน 1-2 วันนับตั้งแต่วันเกิดเหตุเลย ทำเอาผมช็อคมากเลยครับ คุณหมอก็เลยแนะว่าให้รอดูอาการไปก่อนประมาณ 3 สัปดาห์แล้วหมอขอติดตามผลครับ ถ้าฟันมีสีคล้ำผิดปกติก็คงจะต้องถอนทิ้งไปแล้วใส่ฟันปลอม (4 ซี่ ด้านล่าง) แต่ถ้าสีปกติ ก็แล้วไป teeth

เรื่องที่จะสอบถามคุณหมอหนิงก็มีอยู่ว่า ถ้าหากปล่อยไว้แล้วฟันไม่ต้องโดนถอนทิ้ง เราจะสามารถจัดฟันให้มันกลับคืนสภาพเดิมได้หรือเปล่าครับ (ตอนนี้ก็ทำใจไว้แล้วละครับ อย่างน้อยๆผมก็ไม่อยากฟันหลอทั้งแถบ TT^TT)

118.172.204.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/11/10 เวลา 17:09:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาของคุณตอนนี้คือตำแหน่งฟันผิดปกติ ใช่ไหมคะ? หรือแบบว่ากระดูกหักด้วย เพราะถ้ากระดูกหักด้วย จะยุ่งยากกว่ามาก....

คำอธิบายที่คุณหมอของคุณเล่าให้ฟัง ก็โอเคดีแล้ว ประเด็นที่คุณหมอให้คุณรอคือ รอว่าฟันและเนื้อเยื่อรอบๆ ฟันจะหายหรือไม่ ไม่มีเกณฑ์ระยะเวลาแน่นอนค่ะ บางคนฟันอาจไม่เปลี่ยนสีคล้ำในเวลาอันสั้นก็ได้ บางคนตั้งหลายปี กว่าฟันจะตาย ฟันจะค่อยๆ ตาย บางคนมีอาการแสดงออกมาเร็ว เช่นมีหนอง หรือเหงือกบวมด้วย ฟันโยกด้วย อะไรแบบนี้  

โดยทั่วไป ฟันเมื่อประสบอุบัติเหตุ (อาจมีการเข้าเฝือกไว้) จะใช้เวลาหาย (กลับมาแน่นเหมือนเดิม) ประมาณ 4-8 สัปดาห์

ประเด็นเรื่อง หมอสามารถดึงฟันที่ล้ม ให้กลับเข้าแนวเดิมได้เหมือนจับวางเลยไหม แต่จริงๆ แล้วไม่ได้ ถูกอย่างที่คุณหมอของคุณบอกคือ ถ้าฟันล้ม แล้วดัดบิดให้เข้าที่เดิมแต่แรกเลย แล้วเข้าเฝือกไว้ โอกาสประสบความสำเร็จมี (หมายถึงฟันเข้าที่ แต่มักพบปัญหาฟันตาย หรือฟันโยก ได้ในอนาคตดังที่กล่าวไว้ข้างต้น แบบว่ามันไม่หาย)  

แต่การกระทำอย่างนั้นก็มีอุปสรรคเช่น มีเนื้อเยื่อฉีกขาด ซึ่งต้องรักษาก่อน ไม่งั้นเลือดจะออกมาก ปากบวมอีก ในบางครั้งคุณหมอคนแรกที่รักษาก็ต้องตัดสินใจ บางที ก็ถอนฟันออกไปเลยตั้งแต่ครั้งแรกก็มี ต้องดูว่ามีรากฟันหักด้วยไหม อะไรอีกหลายอย่าง ...

ตามความเห็นของหมอ (ซึ่งต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้ตรวจช่องปากของคุณมาก่อน อาจให้ข้อมูลที่ไม่ตรงกับสภาพความเป็นจริง คุณหมอที่จะให้คำตอบประเด็นการรักษาของคุณได้ดีที่สุดคือ คุณหมอที่รักษาคุณตัวเป็นๆ มากกว่า นะคะ) หมอคิดว่า ถ้าฟันกลับมาแน่นได้เหมือนเดิม อาจสังเกตอาการไปก่อน อาจต้องรักษารากฟันเพิ่ม และอาจดัดฟันช่วย (ถ้าทำได้ ซึ่งอันนี้ต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันก่อนว่าทำได้หรือไม่)

อีกทางก็คือ ถ้าฟันไม่แน่น หรือมีอาการพวก เป็นหนอง เหงือกบวม ฟันโยก อาจต้องถอนฟันดังกล่าวทิ้งและพิจารณาใส่ฟันปลอมแทนค่ะ

เรื่องค่ารักษาและระยะเวลาในการรักษาก็มีส่วนสำคัญ ค่ะ

183.89.237.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->