แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 945: เสียตังส์ เสียใจ  (จำนวนคนอ่าน 1166 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/21/10 เวลา 21:32:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำครอบฟันไม่ถาวรหกซี่หน้า(ฟันบน) จากคลินิคในเมืองชลฯ แสนเศษคะ ทุ่มทุนเพราะอยากมั่นใจเวลาหัวเราะ ยิ้ม กับหลายๆคน เดือนกว่าๆ ไปอินเดีย ตอนกลางคืน นอนกัดฟัน ปรากฎว่า ฟันคู่หน้ากระต่าย มีซี่นึงบิ่นไป สภาพทุเรศ เลยใส่ที่ครอบใหม่ที่อินเดีย หมอเปลี่ยนให้ทั้งสองซี่กระต่ายเลย เอาแบบถาวร (หมอท้ากัดเหล็กได้) กัดอะไรก็ไม่เปราะไม่แตกหลุด ซี่ละพันห้าเอง ทำออกมา สีคนละสีกับฟันข้างเคียง แต่ความแข็งแรงสุดยอดด กัดทุกอย่างได้จริงๆ  
ปัญหาหนักอกหนักใจคือ ไม่สวยเลย ซี่หนาๆ สีขาวเด่นกว่าฟันข้างๆ หนักใจมากค่ะ เรียนถามว่า     .......ถาวรแข็งแรงซะขนาดนี้ แล้วหนูจะเปลี่ยนครอบฟันสวยสวย อันใหม่ได้มั้ยค่ะเนี่ย แบบราคาถูกหน่อย แต่ไม่ใช่แตกง่ายเหมือนที่ชลฯนะคะ เพราะหมดตัวจากแสนเศษรอบแรกไปแล้ว น้ำตาเล็ดเลย ช่วยให้คำปรึกษาทีคะ
ส่งโดย: somo
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

125.27.20.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/22/10 เวลา 07:25:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัสดุที่ใช้ทำครอบฟันมีหลายแบบ และไม่มีชนิดไหนเลยที่ หากกัดแรงๆ แล้วจะไม่แตก มันแตกหมดแหละค่ะ เพราะขนาดฟันจริงๆ มันยังแตกเลย

วัสดุบางชนิด มีความแข็งแรงมากก็จริง แต่ก็มีข้อเสียที่จะบดเคี้ยวจนฟันคู่สบสึกมากได้ (กรณีของคุณอาจเป็นฟันหน้าล่าง เป็นต้น)

วัสดุบางชนิด อาจมีความแข็งแรงน้อยกว่า แต่ก็มีความยึดหยุ่นสูงกว่า สามารถกระจายแรงบดเคี้ยวได้ทั่วไป มีสีสรรใกล้เคียงฟันจริงมากกว่า

ปัจจุบันยังไม่มีวัสดุอะไรที่ดีเหมือนฟันแท้ๆ ได้ แต่ทำได้ใกล้เคียงเท่านั้น

ครอบฟันในประเทศไทย หากต้องการชนิดที่สีเหมือนฟัน และมีความแข็งแรงพอสมควร ราคาประมาณ 10000 บาท/ซี่ ลองถามคุณหมอที่คุณหมอรักษาดู เรียกว่าวัสดุพวกเซรามิก empress และ circon อะไรพวกนี้น่ะค่ะ Smiley

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.234.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->