แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 944: เหงือกบวมหลังครอบฟัน  (จำนวนคนอ่าน 9769 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/21/10 เวลา 15:05:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อวาน ไปใส่ครอบฟันชั่วคราวมาค่ะ ตอนทำเสร็จหมอก็บอกว่าหลังจากยาชาหมดฤทธิ์ จะรู้สึกเหงือกอักเสบนิดหน่อย แต่วันนี้รู้สึกว่าเจ็บเหงือกมากเคี้ยวอะไรไม่ได้เลย ทั้งที่หมอบอกว่าให้ลองเคี้ยวดูว่าติดขัดหรือไม่ เลยอยากปรึกษาว่า อาการเจ็บเหงือกนี่เป็นหลายวันมั้ยคะ เคยอ่านในกระทู้เก่า หมอบอกไม่หายอ่ะจนกว่าจะใส่ครอบฟันจริง  Embarassed  แล้วอย่างงี้เราจะทดลองเคี้ยวได้ยังไงอ่ะคะ เพราะกว่าจะนัดหมอครั้งถัดไปอีก 2 สัปดาห์แน่ะ เพราะเราต้องไป ตจว.  

แล้วหมอไม่ได้สั่งยาแก้อักเสบหรือแก้ปวดให้ ถ้าเราจะซื้อยามาทานเองควรซื้อยาอะไรดีคะ รบกวนช่วยบอกตัวยาด้วยค่ะ
ส่งโดย: NattyNid
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

210.246.156.72 fwd for 172.21.11.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/21/10 เวลา 15:11:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครอบฟันชั่วคราวมีหน้าที่ปกป้องฟัน ไม่ให้ผิวฟันข้างในมันกระทบกับสิ่งแวดล้อม สิ่งสกปรก น้ำลาย ถ้าเป็นฟันรักษารากฟันมาแล้ว ฟันจะอ่อนแอ ครอบฟันชั่วคราวมักไม่พอดีกับเหงือก ทำให้ตามขอบเหงือกอีักเสบได้ง่าย ตรงซอกฟันก็เช่นกัน ครอบฟันชั่วคราวมักไปกดเหงือกอยู่ แต่บางทีอาจมีเศษกาวที่คุณหมอใช้ยึดมันเกาะเกิน หากเอาออก อาการก็ดีขึ้นได้บ้า่ง

แต่โดยรวมแล้ว ให้ลองรักษาความสะอาดให้ดีๆ เหงือกอักเสบใช้เวลาประมาณ 7 วันอาการก็จะดีขึ้น อันนี้แล้วแต่สาเหตุบางคนอาจสั้นหรือยาวกว่านั้น แต่ถ้ารู้สึกลำบากมาก แนะนำว่าควรกลับไปให้คุณหมอตรวจดูความผิดปกติ แต่ไม่ควรแกะเอาครอบฟันชั่วคราวออกมาเอง จะทำให้เนื้อฟันภายในสกปรกและอาจมีแตกหัก

หากไม่สะดวกไปหาหมอคนเก่า อาจไปหาหมอคนอื่นให้ช่วยดูให้ หรือจัดยาให้รับประทาน จริงๆ แล้ว โรคเหงือกอักเสบ ทานยาอาจไม่ช่วยอะไรนัก ต้องดูที่สาเหตุ เน้นที่การรักษาความสะอาด อาจลองบ้วนปากด้วยน้ำเกลือในตอนเช้า จะช่วยทำความสะอาดแผลได้ คนไข้เพิ่งใส่ครอบฟันมาเมื่อวาน อาจยังไม่ค่อยชิน เหงือกก็ยังบอกช้ำอยู่ ยังไงลองสังเกตอาการดูก่อนก็ได้นะคะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.251.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/21/10 เวลา 15:53:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะลองดูอาการอีกซักพัก เมื่อกี้ส่องกระจกดู เห็นเหมือนยางขาวๆติดตรงขอบๆเหงือกด้วย น่าจะเป็นเศษกาวอย่างที่หมอบอก เราดึงเศษกาวนั้นออกได้ใช่มั้ยคะ ^_^  

พอดีไม่ได้รักษารากฟันด้วยค่ะ  เนื่องจากครอบเพราะฟันแตก รากฟันยังปกติดี  อ่านกระทู้เก่าๆ แล้วแอบกลัวเรื่องเสียวฟันน่ะคะ

ยังไงก็ขอบคุณหมอมากนะคะ

ส่งโดย: NattyNid
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

210.246.156.72 fwd for 172.21.11.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/21/10 เวลา 16:26:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่แน่ใจว่ายางขาวๆ ที่คนไข้บอกคืออะไร อาจเป็นเศษกาวก็ได้ แต่ระวังดึงออกแรงจะหลุดออกมาทั้งครอบฟันนะคะ ทางที่ดีไปให้คุณหมอเขี่ยออกให้น่าจะปลอดภัยกว่า

ครอบฟันเพราะฟันแตก (ไม่ได้รักษารากฟัน) ก็มีความเสี่ยงเรื่องการเสียวฟัน โดยส่วนตัวถึงแม้ฟันที่ครอบฟันชั่วคราวอยู่ จะพอเคี้ยวอะไรได้บ้าง แต่อยากให้ระมัดระวังให้มาก กลัวมันจะหลุดออกก่อนกำหนด และจะดันเหงือกให้เจ็บ ช่วงนี้ระมัดระวังเคี้ยวข้าวข้างนั้นจะดีกว่า

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.251.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->