แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 927: จัดฟัน+ตัดกราม  (จำนวนคนอ่าน 4523 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/15/10 เวลา 12:46:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนคุณหมอ

ดิฉันอายุ 30 ปี เวลาอ้าปากกว้าง เช่น หาว จะเจ็บๆ บริเวณกราม ใต้หูซ้ายค่ะ แล้วเคยไปหาหมอตอนผ่าฟันคุด แต่คุณหมอแนะนำว่าไม่ให้ผ่าฟันคุด เพราะฟันล่าง-บนไม่ตรงกัน ควรไปจัดฟัน ซึ่งต้องตัดกรามด้วย (ฟันล่างคร่อมฟันบนอยู่ค่ะ)

จึงรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. อายุ 30 แล้ว ถ้าจัดฟัน+ตัดกราม นี่ใช้เวลากี่ปี แพงไหมคะ แล้วจำเป็นต้องทำหรือไม่ ไม่ทำได้ไหมค่ะ กลัวค่ะ
2. ที่เจ็บตรงใต้หูนี่เกี่ยวกับเรื่องของฟันสบนี่หรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: oop123
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

202.28.78.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/15/10 เวลา 13:26:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. การจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกร ใช้เวลาประมาณ 4-5 ปี โดยจะจัดฟันก่อนผ่าตัด 1-2 ปี จากนั้นก็เข้ารับการผ่าตัด แล้วก็จัดฟันต่ออีก 1-2 ปี ค่าใช้จ่าย ประมาณ 150,000 (ค่าผ่าตัด) และ 45,000 (ค่าจัดฟัน)  
1.1 เรื่องความจำเป็นต้องดูว่า คนไข้มีปัญหาในการใช้ชีวิตอย่างไรบ้าง เราจะเห็นประชาชนมากมายที่มีปัญหาการสบฟันผิดปกติ บ้างกรามเล็ก บ้างกรามใหญ่ ฟันเหยิน ฟันล่างครอบฟันบน แต่เขาก็สามารถใช้ชีวิตได้ แต่ถ้าคนไข้เห็นความสำคัญและอยากรักษา มีงบประมาณเพียงพอ ก็ลุยเลยค่ะ Smiley
1.2 การสบฟันผิดปกติ จะส่งเสริมอาการของข้อต่อขากรรไกรได้ ฟันคุดก็เป็นตัวกระตุ้นอย่างหนึ่งเช่นกัน อาการอาการปวดข้อต่อขากรรไกรคือมีความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกร เรียกว่า TMD  (temporomandibular disorder) ค่ะ เกิดจากเอ็นที่รองข้อต่อขากรรไกรหย่อน แล้วไปขวางการเคลื่อนที่ของข้อต่อขากรรไกร ข้อต่อขากรรไกรเลยเสียดสีกับกระดูกข้างใต้ เกิดเสียงดังก๊อกๆ เนื่องจากความผิดปกติดังกล่าว จะส่งผลให้เกิดอาการปวดกล้ามเนื้อใบหน้า ที่เรียกว่า orofacial pain ทั้ง TMD และ orofacial pain จึงมีความเชื่อมโยงกัน  
 - สาเหตุของเอ็นหย่อน มีหลายอย่าง เช่น การใช้งานหนัก การนอนกัดฟัน การใช้งานผิดประเภท เช่น จากการเคี้ยวอาหารข้างเดียวเป็นเวลานานๆ การคุยโทรศัพท์หนีบหูกับไหล่ การสีไวโอเลิน การหาวกว้าง การอ้าปากกว้าง ฯลฯ อะไรก็ตามที่มีการใช้ขากรรไกรมากเกิน และสาเหตุที่สำคัญ คือ ความเครียด ความวิตกกังวล นอนน้อย ฉะนั้น โรคนี้จึงมักพบในวัยรุ่น วัยทำงาน นอกจากนี้การจัดฟันก็อาจกระตุ้นอาการดังกล่าวได้เช่นกัน  
- การรักษา ทำด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่า เฝือกสบฟัน หรือ occlusal splint ซึ่งเป็นเครื่องมือคล้ายๆ กับฟันยางนักมวย แต่แข็งกว่า เครื่องมือนี้จะช่วยหย่อนขากรรไกร เมื่อขากรรไกรหย่อนก็ทำให้ขากรรไกรได้พัก ต้องรักษานานนะคะ กว่าจะดีขึ้น แต่บางคนที่หายเร็วค่ะ  
- นอกจากนี้ก็ต้องมีการปรับพฤติกรรมในการใช้ชิวิตใหม่ (หลีกเลี่ยงพฤติกรรมที่ส่งผลต่ออาการดังที่กล่าวไว้ข้างต้น) ด้วยนะคะ  
- สถานที่รักษา เนื่องจากไม่ได้บอกว่าคุณอยู่จังหวัดอะไร ถ้าสามารถมากรุงเทพฯได้ ลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือ มหิดล แถวอนุสาวรีย์ หรือ มศว ประสานมิตร ,มธ. รังสิต คุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ เรื่องว่าคุณหมอทันตกรรมบดเคี้ยว หรือ occlusion ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

180.183.227.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/15/10 เวลา 15:11:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: oop123
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

202.28.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->