แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 915: ปรึกษาคุณหมอค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 711 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/12/10 เวลา 03:34:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โคนฟัน(ฟันจริง)ตรงซี่ที่ครอบฟันโผล่ออกมาประมาณ3-4 มิล จะเป็นอะไรมากมั้ยคะ จำเป็นต้องรีบไปหาหมอทันทีหรือเปล่า หรือว่าค่อยไปก็ได้ หรือควรทำอย่างไร (เพราะอยากไปหาหมอท่านที่ทำครอบซี่นั้นให้ แต่ติดว่าต้องรอปิดเทอมกลับบ้านก่อน)  

แล้วที่โคนฟันโผล่ขึ้นมาเกิดจากอะไรได้บ้างคะ (เพิ่งสังเกตเห็นมาประมาณสองสามวันเองค่ะ เอาลิ้นแตะที่เหงือกก็แปล๊บๆ นิดหน่อย เดาเอาว่าเหงือร่น)
แต่ว่าอาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นได้หรือเปล่า ?

อีกอย่าง เพิ่งขูดหินปูนเมื่อสามวันก่อนจะเกี่ยวไหมคะ

รายละเอียดคร่าวๆ เผื่อจะเอาไปประกอบกับปัญหาค่ะ - ครอบฟันโลหะสองซี่ที่กรามในสุดด้านขวาทั้งบน-ล่าง(และรักษารากฟันทั้งคู่) ครอบฟันด้านขวาบนคือซี่ที่เป็นปัญหาค่ะ(มีฟันคุดด้วยหนึ่งซี่ข้างๆซี่ที่เป็ นปัญหา เพราะยังเอาออกไม่ได้ นอกนั้นซี่อื่นเอาออกหมดแล้ว) อยู่ในช่วงจัดฟันมาปีนึงแล้ว และถอนฟันสี่ซี่หลังเขี้ยวไปตั้งแต่เริ่มจัดแล้วค่ะ

รบกวนวิเคราะห์ให้ทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ  

ส่งโดย: jeanszep
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

110.164.146.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/12/10 เวลา 09:05:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สาเหตุน่าจะเกิดจากเหงือกร่น ต้องดูว่าครอบฟันยังแนบสนิทกับผิวฟันหรือเปล่า บางทีอาจเกิดจากครอบฟันขยับเลื่อนหลุดออก

ปัญหาเหงือกร่น ถ้าไม่มีอาการอะไรพิเศษ อาจดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ รอเวลาไปได้หน่อย

เรื่องขูดหินปูน การขูดหินปูนไม่ได้ทำให้เหงือกร่น ปัญหาเหงือกร่นส่วนใหญ่เกิดจากการแปรงฟันแรงทำให้ฟันสึกตามคอฟันและเหงือกก็ ร่นลงไปตามแรงแปรงสีฟันที่กดมัน

รายละเอียดเรื่องการจัดฟัน --> แรงจากการจัดฟันอาจส่งผลให้เหงือกร่นได้บางจุด แต่ส่วนใหญ่แล้วเหงือกร่นจะเกิดจากสาเหตุที่หมอบอกข้างบนมากกว่า คือ การแปรงฟันแรงเกินไป อีกสาเหตุคือเหงือกอักเสบ ซึ่งถ้าเป็นน้อยๆ การขูดหินปูนก็จะช่วยให้เหงือกกลับมาแข็งแรงได้ (คนมักเข้าใจผิดว่าทำให้เหงือกร่น) และคนไข้ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปาก เพื่อประครองให้สุขภาพเหงือกแข็งแรงได้นานขึ้น การมีเครื่องมือจัดฟันติดอยู่ในปากทำให้การทำความสะอาดช่องปากยากขึ้น ต้องดูแลให้ดีเป็นพิเศษด้วยค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

180.183.227.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->