แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 914: มีตุ่มเหมือนหนองที่เหงือก+กลิ่นปากแรง ถอนฟันมาก็ยังไม่หายคะ  (จำนวนคนอ่าน 20157 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/11/10 เวลา 22:19:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าหนูมีกลิ่นปากแรงเป็นเวลาประมาณ 5 วันแล้วคะสังเกตเหนว่าฟันกรามซี่ในสุดผุ และมีตุ่มมีสีขาวๆนิดหน่อยอยู่ด้านล่างที่ตรงกะฟันซี่ที่ผุคะ เลยไปหาหมอฟันมา หมอบอกว่าฟันที่ผุมันคมและอาจเปนสาเหตุที่ทำให้เกิดแผลเกิด ขึ้น หมอเลยถอนฟันซี่ที่ผุให้หนูคะ และบอกว่ารอดูอาการ 1 อาทิดหลังจากถอนฟันผ่านมาได้4 วัน หนูกังวลใจมากเลยคะ แผลที่ถอนฟันกรามซี่นั้นไป ยังมีเลือดซึมออกเรื่อยๆ แต่หลังๆมาไม่ค่อยเยอะแต่รู้สึกมีกลิ่นเลือดในปากตลอดเวลาและเหงือกบวมบรืเว ณด้านที่ไม่ดไถอนด้วยคะคาดว่าโดนกระทบกระเทือนตอนถอนมายังไม่หายเลยคะ และกลิ่นปากก็ยังรุนแรงเหมือนเดิม พยายามแปรงฟัน หลายครั้ง แปรงลึดให้สะอาดทุกซี่ก็ยังไม่หายคะ และตุ่มเหงือกที่บวมเป็นหนองนั้นก็ยังไมหายคะ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง คะ และแผลที่ถอนฟันนั้นเป็นเรื่องปกติรึป่าวคะที่แผลยังไม่ปิดสนิท และตุ่มที่เกิดขึ้นมานี้ต้องรักษายังไงคะ ขอบคุณมากนะคะที่ตอบคำถาม
ส่งโดย: praewwy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.157.145.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/11/10 เวลา 23:36:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องแผลถอนฟัน ให้รายละเอียดมาไม่มาก คงต้องไปให้คุณหมอตรวจดู หากคิดว่าตนเองมีความผิดปกติ โดยปกติแล้วแผลถอนฟันก็จะมีลำดับการหายของมัน แรกๆ เหงือกจะดูยุ่ยๆ อยู่ พอสักสัปดาห์นึง แผลถึงจะค่อยหดตัวแน่นขึ้น สีชมพูก็จะเข้มขึ้น

แผลถอนฟันจะไม่ปิดสนิท แต่จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่าง เหงือกก็จะหดตัวจนแบนราบ ต้องใช้เวลาเป็นเดือน

เรื่องตุ่มที่มี ต้องไปใ้ห้คุณหมอตรวจดูว่าเกิดจากอะไร อาจมีหนองตกค้างอยู่ ยังกำจัดไม่หมด หรือมันกำลังค่อยๆ หาย

เรื่องเหงือกบวม เหงือกอักเสบและกลิ่นปาก --> สาเหตุที่สำคัญของโรคเหงือกอักเสบ เกิดจากการทำความสะอาดช่องปากไม่ดีพอ ทำให้มีเศษอาหารเป็นแหล่งอาหารของเชื้อโรค หนาขึ้นจนเป็นคราบจุลินทรีย์ อันเป็นสาเหตุของกลิ่นปาก ยิ่งระหว่าที่เรามีแผลในปาก เช่น แผลร้อนใน แผลถอนฟัน ก็เป็นธรรมดาที่จะมีกลิ่นปากได้มากขึ้นได้ เพราะเหงือกมันอ่อนแอ เชื้อโรคก็โจมตี หากเรายิ่งกลัวไม่แปรงฟัน ก็จะยิ่งซ้ำเติมปัญหา  

จริงๆ นอกจากการแปรงฟันแล้ว คนไข้ต้องใช้ไหมขัดฟันด้วย จึงจะดี เพราะการแปรงฟันอย่างเดียวไม่สามารถทำความสะอาดฟันได้ทั้งซี่ จำเป็นต้องใช้ไหมขัดฟันทำความสะอาดต้องซอกฟัน

การดูแลสุขภาพช่องปาก ต้องทำอย่างถูกวิธีและสม่ำเสมอด้วย จึงจะได้ผลเต็มที่ แนะนำว่าหนูควรไปให้คุณหมอสอนวิธีการที่ถูกต้องเพื่ิอเป็นการดูแลสุขภาพช่อง ปากตนเองในอนาคตด้วยค่ะ  

การแปรงลิ้นทุกครั้งหลังแปรงฟันก็มีส่วนสำคัญ เพราะลิ้นก็เป็นแหล่งกักเก็บคราบจุลินทรีย์ได้เช่นกัน

สรุปสุดท้าย หนูอาจรอจนครบ 1 สัปดาห์ หากอาการไม่ดีขึ้น ก็ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียดนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.200.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/12/10 เวลา 22:18:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากนะคะ หนูมีเรื่องรบกวนสอบถามอีกนะคะรบกวนทีนะคะ

คือตอนนี้กลิ่นปากหนูยังแรงเหมือนเดิม ยังไม่หายเลยคะ หลังจากถอนฟันกรามซี่สุดท้ายซึ่งเปนซี่ด้านบนทางด้านขวามือคะ และตุ่มหนองบริเวณนั้นก็มีการยุบตัวลงนิดหน่อย แต่ตอนนี้ด้านที่ไม่ได้ถอนมีร้อนในเกิดขึ้น 2 แผล และเหงือกบวมมากซึ่งพอถอนฟันเสร็จเหงือกด้านนี้ก็บวมในวันนั้นเลยคะ หนูถอนฟันมาได้ เป็นวันที่ 4 แล้ว หนูอยากทราบว่าอีกนานมั้ยคะกว่าตุ่มหนองจะยุบตัว และกลิ่นปากนี้ทำไมไม่หายซักทีคะ ทั้งๆที่หนูถอนฟันตัวที่ผุออกไปแล้ว คือตอนนี้หนูกังวลกับกลิ่นปากมากๆ พยายามรักษาความสะอาดทุกวิถีทางแล้วก็ยังไม่หายคะ
รบกวนคุณหมอตอบทีนะคะขอบคุณมากกกกคะ
ส่งโดย: praewwy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.157.148.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/12/10 เวลา 22:56:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- แผลในปากใช้เวลาประมาณ 7-14 วันในการหาย จะช้าหรือเร็วก็ขึ้นกับสภาพร่างกายของคนไข้ด้วยนะคะ
- กลิ่นปาก มีหลายสาเหตุ กลิ่นปากมักมีสาเหตุ จากภายในช่องปากเป็นหลัก กลิ่นเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ฉะนั้น ให้เน้นที่การทำความสะอาดช่องปาก ทั้งแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน อย่าลืมแปรงลิ้นเพราะลิ้นก็มีคราบจุลินทรีย์มาเกาะมากเช่นกัน หากมีโรคเช่นฟันผุ เหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษาให้เสร็จสิ้น อย่างนี้กลิ่น ปากก็ลดลงได้  

บางทีที่เราคิดว่าเราแปรงฟันเอี่ยมแล้ว แต่เราแปรงถูกวิธีหรือเปล่า เพราะการแปรงฟันต้องแปรงอย่างถูกวิธีด้วย และนานเพียงพอ จึงจะสะอาด ลองไปปรึกษาคุณหมอเรื่องการแปรงฟันอย่างถูกวิธี มันจะมีท่าทางการแปรงเฉพาะของมันค่ะ เรียกว่าวิธี "ขยับปัด"  

นอกจากนี้คนไข้ ไม่ได้บอกว่าได้ใช้ไหมขัดฟันบ้างหรือเปล่า เพราะไหมขัดฟันนั้นสำคัญ ยิ่งจัดฟันอยู่ด้วยยิ่งสำคัญ การแปรงฟันสามารถทำความสะอาดได้เพียงผิวด้านหน้าด้านใน แต่ด้านที่ฟันประชิดติดกัน การแปรงฟันไม่สามารถทำความสะอาดฟันด้านนั้นได้ จำเป็นต้องใช้ไหมขัดฟันช่วยทำความสะอาดค่ะ  

กลิ่นปากที่ เกิดจากนอกช่องปาก เช่น จากระบบทางเดินหายใจ ไซนัส โพรงจมูก ระบบทางเดินอาหาร หรือโรคประจำตัวบางชนิดก็ทำให้เกิดกลิ่นได้ หรือคนที่กินยาบางอย่าง  

นอกจากนี้กลิ่นปากแบบอื่นๆ เช่น กลิ่นปากตอนเช้า กลิ่น ปากก่อนมื้ออาหาร กลิ่นปากเพราะอดอาหาร กลิ่นปากเพราะกิน น้ำน้อย ปากแห้ง ความเครียด วิตกกังวล เป็นต้น  

หากอยากแก้ปัญหากลิ่นปาก ลองเริ่มต้นจากการไปหาหมอ รักษาสุขภาพช่องปากให้ดี จากนั้นก็เน้นที่การดูแลทำความสะอาดช่องปาก แก้ไปทีละข้อๆ หมอเชื่อว่าอะไรๆ น่าจะดีขึ้นได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.203.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->