แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 908: ขอสอบถามคุณหมอหนิงเพิ่มเติมเกี่ยวกับปัญหาในการจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 781 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/09/10 เวลา 15:27:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/30/10 เวลา 11:32:48, หมอหนิง wrote:
A : แนะนำว่ารอผลการรักษาอีกสักพัก ตอนนี้คงยังบอกอะไรไม่ได้มาก เรื่องฟันยื่น อาจจะพอขยับได้เมื่อจัดฟันต่ออีกซัก 1-2 ปี ฟันกำลังมีการเคลื่อนอย่างช้าๆ ตามแนวทางการรักษา น่ะค่ะ หมอเห็นด้วยกับการรักษาที่เป็นอยู่นะคะ ทั้งเรื่องเหงือกและฟันที่ยังไม่มีการถอนเพิ่มเติม เพราะถ้าถอนไปมาก คราวนี้จะเกิดปัญหาฟันห่างน่ะค่ะ คนที่ปัญหาลิ้นดันฟัน และฟันไม่สบ มักมีขนาดขากรรไกรใหญ่ด้วย

B : คิดว่าปกติอยู่ คงยังไม่ต้องถอนฟันเพิ่มตอนนี้ ต้องดูตามสภาพความเป็นจริงในช่องปากอีกทีค่ะ
- ต้องดูตามปัญหาค่ะ ถ้าคนปกติทั่วไปที่มีปัญหาฟันเกบ้าง (กรณีของหนู เป็นแบบยากน่ะค่ะ) จะถอนฟันคุด 4 ซี่ และฟันข้างหลังฟันเขี้ยวอีก 4 ซี่ ค่ะ
- หนูสามารถถามคุณหมอที่รักษาได้เลยค่ะ แต่คิดว่าคงต้องอาศัยเวลานะคะ ตอนนี้อาจจะเร็วเกินไปที่จะหวังผลแบบสมบูรณ์แบบ อาจลองถามคร่าวๆ ว่าจะทำอะไรต่อ ฟันจะเข้า (ยื่นน้อยลง) ได้อีกซักแค่ไหน ฟันดูเยอะ คงไม่เป็นปัญหา น่าจะคิดมากไปเอง เพราะฟันคนเราก็มีประมาณนี้ล่ะค่ะ 24-28 ซี่ (สำหรับคนที่จัดฟัน)

Smiley

( จากที่เคยสอบถามปัญหาในการจัดฟันกับคุณหมอหนิงเมื่อวันที่ 30/03/53  http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=dent;action=displa y;num=1266841668  
และคุณหมอได้ให้คำแนะนำในปัญหานั้นๆ มาเเล้วมากพอสมควร แต่วันนี้หนูมีปัญหาในการจัดฟันที่จะขอคำปรึกษา คำแนะนำเพิ่มเติมจากคุณหมอหนิงอีกครั้งค่ะ )  (เฟิร์น)

A : ปัญหามีอยู่ว่า จากที่หนูเคยแจ้งถึงปัญหาในการจัดฟันเมื่อครั้งที่แล้ว (30/03/2010) นับตั้งแต่ได้มีการจัดฟันมาจนถึงวันนี้ซึ่งเป็นระยะเวลา 1 ปีกับ 5 เดือนแล้วค่ะ แต่ ณ ตอนนี้ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงของฟันที่ดีขึ้นน่ะค่ะ จะมีก็แต่ตอนนี้ฟันกระต่ายด้านหน้าหายห่างกันแล้วค่ะ นอกจากนั้นยังคงเดิม มีการเปลี่ยนแปลงที่ไม่มาก เนื่องจากคุณหมอไม่ได้มีการถอนฟันเพิ่มเติมแต่อย่างใด (อย่างที่เคยแจ้งคุณหมอทราบว่าหนูผ่าและถอนฟันคุดครบ4ซี่แล้วแต่ไม่มีการถอน ฟันซี่อื่นๆเพิ่มเติม) ก่อนหน้านั้นเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาหนูได้แจ้งความประสงค์ให้หมอทราบว่าต ้องการถอนฟันเพิ่มเติมเพื่อที่จะให้ฟันยุบเข้าไปอีก แต่คุณหมอก็ยังยืนยันว่ายังไม่ต้องมีการถอนฟันเพิ่มเติม ครั้นหนูจะแจ้งความประสงค์อย่างจริงจังอีกครั้ง หนูคิดว่าก็คงจะยากเนื่องจากคุณหมอได้วางแผนการรักษาไว้แล้ว หรือในกรณีต้องวางแผนการรักษาใหม่อาจจะยุ่งยากมาก อาจต้องเริ่มเอ็กซเรย์ พิมพ์ปาก เหมือนกับเริ่มจัดฟันใหม่อีกครั้ง แต่ถ้าหนูไม่ตัดสินใจยื่นคำขาดหรือเปลี่ยนคลินิกจัดฟันใหม่ เมื่อหมอจัดฟันเสร็จแล้วอาจจะเป็นที่ไม่พึงพอใจสำหรับเรา จนต้องเกิดปัญหาไปจัดฟันอีกเป็นครั้งที่ 2 หนูกังวลมากเลยปรึกษากับพี่สะใภ้ที่จัดฟันอยู่อีกคลินิกหนึ่งแถวโชคชัยสี่ ซึ่งพี่เค้าจัดว่าฟันเหยินมากๆ แบบว่าจนปากปิดไม่มิดเลยอ่ะค่ะหากดูรูปสมัยก่อนจัดฟัน แต่ปัจจุบันนี้เค้ายังจัดฟันไม่เสร็จนะคะแต่ที่ดูจากฟันเค้าแบบว่าประทับใจฝ ีมือคุณหมอที่โชคชัยสี่มาก หนูเลยไปปรึกษากับคุณหมอที่คลินิกแถวโชคชัยสี่ หนูจึงเล่าประวัติในการจัดฟันและปัญหาของหนูให้คุณหมอฟังและได้ให้คุณหมอตรว จฟัน คุณหมอแจ้งว่าฟันยังเหยินอยู่อีกประมาณ5มิลลิเมตร จะต้องถอนฟันเพิ่มอีก4ซี่ หากจะย้ายมาจัดฟันที่คลินิกนี้ก็คือว่าให้เราไปหาคุณหมอที่คลินิกเดิมเเละให ้เค้าแกะเครื่องมือจัดฟันออกทั้งหมด และคุณหมอที่คลินิกโชคชัยสี่ได้เขียนใบส่งตัวหนูให้ไปเอ็กซเรย์ที่โรงพยาบาล  เหมือนกับว่าเริ่มจัดฟันใหม่ตั้งแต่ต้น เริ่มนับหนึ่งใหม่ หนูเลยเป็นกังวลอยู่ว่าจะทำอย่างไรดี เพราะนับตั้งแต่เริ่มจัดฟัน+ค่าเคลียช่องปากถึงปัจจุบัน(คลินิกที่1+คลินิกท ี่2) ก็ประมาณ 2-3หมื่นแล้ว จะย้ายไปทำคลินิกที่โชคชัยสี่เลยดีไหมคะ
 B: หรือถ้าหากจะย้ายเนื่องจากหนูได้เสียค่าใช้จ่ายในการจัดฟันที่คลินิกเดิมก็ม ากอยู่พอสมควร หนูควรจะแจ้งให้คุณหมอทราบถึงปัญหาของหนูแล้วให้คุณหมอที่คลินิกเดิมรื้อเคร ื่องมือจัดฟันออกให้เลยไหมคะ แบบว่าให้คุณหมอรื้อเครื่องมือออกแบบไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายจะเป็นไปได้ไหมคะ  ( เพราะถ้าหากหนูไม่ได้ให้หมอที่คลินิกเดิมทำการรื้อออกให้ หนูจะต้องไปเสียค่าใช้จ่ายในการรื้อเครื่องมือออกน่าจะประมาณ 3,000 บาทน่ะค่ะ)
 C : หรือหนูควรจะแจ้งความประสงค์ของตัวเราอย่างจริงจังที่คลินิกเดิมอีกครั้ง ในเรื่องการถอนฟันเพิ่มเติมเพื่อให้คุณหมอได้วางแผนการรักษาใหม่  / แล้วถ้าในกรณีคุณหมอเค้าตกลงจะวางแผนการรักษาใหม่ หนูต้องเริ่มเสียค่าใช้จ่ายใหม่อีกครั้งไหมคะ เช่น ในกรณีเอ็กซเรย์ พิมพ์ปาก อีกครั้งเพื่อเริ่มวางแผนการรักษาใหม่  / หรือไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมคะ เพียงแต่จ่ายให้ครบตามราคาที่ตกลงกันไว้ ส่วนการรักษาเพิ่มเติมอื่นๆ ถือว่าอยู่ในความรับผิดชอบของคุณหมอที่คลินิกหรือเปล่าคะ
   หนูต้องขอรบกวนเวลาของคุณหมอหนิง เพื่อขอคำแนะนำอีกครั้งนะคะ เพราะหนูอยากให้การจัดฟันของหนู ไม่ต้องมีการจัดฟันซ้ำเป็นครั้งที่ 2 น่ะค่ะ จักขอบพระคุณคุณหมอหนิง มากๆ นะคะ และขอให้คุณหมอสุขภาพร่างกายแข็งเเรงค่ะ ^ ^
ส่งโดย: myfern
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

110.164.149.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/09/10 เวลา 16:20:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

A: เป็นสิทธิของหนู หากหนูต้องการเปลี่ยนที่รักษา ก็คงต้องดำเนินการตามที่คุณหมอที่ใหม่บอก เรื่องเงินอะไรที่เสียไปแล้ว ก็คงต้องเสียไป เรื่องการจัดฟันของคนไข้แต่ละคนไม่เหมือนกัน จริงๆ แล้วเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้เลย เพราะมนุษย์ ไม่ใช่ สิ่งของที่สามารถออกแบบหรือดัดแปลงให้เหมือนกันได้เป๊ะๆ เป็นอุตสาหกรรม ร่างกายและการตอบสนองของคนไข้แต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วย ฉะนั้นถ้าผลการรักษาออกมาดี ก็ดีไป แต่หนูควรเผื่อใจไว้ด้วย หากการรักษาไม่ออกมาเป็นดังที่หนูต้องการ Smiley
B: หมอคงตอบแทนคุณหมอคนเดิม ของหนูไม่ได้ ว่าเขาจะยอมไหม หรือจะว่าอะไรไหม... ลองพูดอ้อมๆ ว่า ไม่อยากจัดฟันแล้วก็ได้ อย่างน้อยก็ฟังดูดีกว่า ย้ายไปจัดที่ใหม่  Grin
C: หมอตอบแทนไม่ได้อีกเช่นกัน เพราะไม่ใช่ผู้รักษา ไม่ทราบว่าคุณหมอคนเก่า และคนใหม่ วางแผนไว้อย่างไร เรื่องค่ารักษานั้น ค่าถอนฟันคงต้องจ่ายเพิ่ม (ไม่ว่าที่ไหน) ค่าเอ็กซเรย์ พิมพ์ปาก ถ้าเป็นที่เดิม เขาอาจไม่ถ่ายใหม่ หรือถ้าถ่ายใหม่ ก็ต้องสอบถามเขาเองว่ายังไง หมอตอบแทนเขาไม่ด้ค่ะ เรื่องแบบนี้ มันต้องคุยกับเอง ระหว่างหมอกับคนไข้ หมอเป็นแค่บุคคลที่สาม คงทำได้แต่รับฟังและให้คำแนะนเบื้องต้นน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.75.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->