แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 907: รอยด่างขาวที่ฟัน ( ฟันผุระยะเริ่มต้น ? )  (จำนวนคนอ่าน 24217 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/09/10 เวลา 09:45:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันหน้าเป็นรอยด่างขาวค่ะ ใช่รอยผุระยะเริ่มเเรกรึเปล่าคะ

เป็นที่ฟันกระต่าย เเล้วก็ซี่ติดกับฟันกระต่ายทั้งสองข้าง

หมอบอกว่า ระวังจะผุเหมือนกับซี่ที่อุดไปเมื่อคืน

เป็นรอยขาวขุ่นๆค่ะ ซี่นึงเป็นตรงซอก อีกซี่เป็นบนตัวฟัน

เกิดจากน้ำตาล ( หมอบอก ) ... ซี่ที่อุดไปเมื่อคืนก็เป็นด่างขาวเเบบนี้เเหละค่ะ

เเล้วพอผ่านไปเป็นปีมันก็กลายสภาพมาผุๆ จนต้องอุด  

กลัวว่าซี่ที่เป็นรอยด่างขาวอยู่ตอนนี้ มันจะผุอีกน่ะค่ะ  

เป็นมานานเเล้วค่ะ 4 ปีได้มั้งคะ  ต้องทำยังไงกับรอยด่างๆนี่ดีคะ  

ขอคำเเนะนำด้วยนะคะ เห็นหมอที่คลินิกบอกว่าให้ใช้ไหมขัดฟันให้ต่อเนื่อง

เเล้วก็เเปรงฟันให้นานขึ้น ถ้าได้วิธีรักษามันไปเลยก็น่าจะดีมากขึ้นค่ะ

สังเกตเห็นได้ชัดบนฟันกระต่ายน่ะค่ะ ด่างๆ ไม่อยากกังวลเรื่องผุอีกอีก  

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: what ever will be ... will be female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 50  

118.172.13.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/09/10 เวลา 09:47:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เหมือนว่า รอยด่างๆ มันจะขยายพื้นที่ได้ด้วย

ออกเเนวลามๆ จำได้ว่าตอนเเรกเป็นจุดนิดเดียว

ตอนนี้มันใหญ่ขึ้นเเล้วอะค่ะ  Cry
ส่งโดย: what ever will be ... will be female

118.172.13.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/09/10 เวลา 16:25:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รอยด่าง ก็น่าจะเป็นฟันผุระยะเริ่มแรกน่ะค่ะ จากนั้นพอมันผุมากขึ้น ก็จะเริ่มเป็นรู สีก็จากขาว จะเริ่มเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลและดำ

โดยทั่วไป ฟันผุระยะเริ่มแรก ยังไม่ต้องรักษา(ด้วยการอุดฟัน) ก็ได้ ใช้วิธีสังเกต ทำความสะอาดช่องปากให้ดี ด้วยการแปรงฟันและใช้ไหมขัอฟันอย่างถูกวิธีและสม่ำเสมอ เหมือน ที่คุณหมอของหนูแนะนำ นั่นแหละค่ะ ฟันผุระยะเริ่มแรกก็จะหยุดผุได้

แต่ถ้ามันใหญ่ขึ้น หรือเป็นรู ควรให้คุณหมอดูว่าสมควรอุดหรือไม่ ถ้าสมควรก็อุดมันค่ะ

เรื่องฟันผุ มันหลีกเลี่ยงไม่ได้ ตราบใดที่เราทำความสะอาดฟันยังไม่ดีพอ ฉะนั้น หากอยากไม่ให้มีฟันผุ ก็ต้องขยันหมั่นแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน นะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.75.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/09/10 เวลา 18:20:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะหมอหนิง  

อีกนิดนึงนะคะ  

1 รอยด่างขาวที่ฟันเนี่ย

ถึงเเม้ว่าเราจะทำความสะอาดดีเเค่ไหน มันก็จะไม่หายไปใช่มั้ยคะ  

2 มีวิธีทำให้มันหายได้มั้ยคะ เข้าใจว่า ถ้ามันเริ่มสีน้ำตาลๆ เเล้วก็เเตกนิดๆ

นี่คืออุดได้ ซึ่งมันมักจะเป็นตรงซอกฟัน เเต่ซี่ที่มันเป็นบนตัวฟันน่ะค่ะ  

ตรงกลางของฟันเลย มันจะทำให้หายไปได้ยังไงเหรอคะ

3 ฟอกสีฟันช่วยได้มั้ยคะ ( น่าจะไม่ได้ T T )

4  ไม่ชินที่จะใช้ไหมขัดฟันน่ะค่ะ ซื้อมากองไว้ก็ไม่ได้ใช้ มีเเปรงซอกฟัน

อันเล็กๆที่หมอจัดฟันจัดมาให้ ตอนนี้ใช้เเทนอยู่น่ะค่ะ พอจะได้มั้ยคะ

หรือว่าจะต้องใช้ควบคู่ทั้งสองอัน  

จัดฟันอยู่  ไหมขัดฟันใช้ไม่ค่อยเป็นด้วย เเหย่ลำบาก เเห่ะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/09/10 เวลา 18:25:28 by what ever will be ... will be »

125.26.124.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/09/10 เวลา 21:26:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. มันจะไม่หายไป แต่จะแข็งแรงไม่ผุต่อ (สีรอยด่างเหมือนเดิม)
2. ไม่มีวิธีทำให้มันหายไป นอกจากการอุดฟัน โดยหมอจะกรอตรงส่วนนั้นทิ้งแล้วก็อุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน แม้เป็นส่วนซอกฟันหรือส่วนตัวฟัน ก็สามารถอุดเสริมขึ้นมาได้
3. ไม่ได้
4. ซอกไหนที่เหงือกร่นมาก อาจใช้แปรงซอกฟันเล็กๆ ช่วย แต่ตรงไหนที่ซอกฟันแน่น หรือซอกปกติ ควรใช้ไหมขัดฟัน ทำความสะอาดฟัน เพราะไหมจะเส้นเล็ก บอบบางสามารถแทรกสอดเข้าไปในร่องเหงือกได้ดีกว่าแปรงซอกฟัน ซึ่งหากใช้ผิดตำแหน่ง ที่ที่ไม่ควรใช้ กลับไปใช้ อาจทำให้เหงือกร่นเยอะได้
4.1 ยิ่งจัดฟันยิ่งสมควรใช้ไหมขัดฟัน เพราะฟันมักจะผุง่าย ระหว่างจัดฟัน (หรือหนูอาจจะผุไปแล้ว) หากทำความสะอาดฟันไม่ดี คนที่จัดฟัน อาจใช้ไหม อีกชนิดที่เรียกว่า ซุปเปอร์ฟล๊อซ (superfloss) ลองถามคุณหมอ หรือตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำ น่าจะมีขาย ไหมชนิดซุปเปอร์ฟล๊อซนี้จะมีส่วนปลายเป็นเอ็นแข็ง ช่วยสอดเข้าใต้ซอกฟันและมีส่วนที่เป็นสำลีช่วยทำความสะอาดใต้เหล็กดัดฟันได้ ดีค่ะ วิธีการใช้อย่างละเอียด ของซุปเปอร์ฟล๊อซ และฟลอซ(หรือไหมขัดฟันชนิดปกติ) ควรฝึกใช้ให้เก่ง ถ้าใช้ไม่เก่ง ก็ไปให้คุณหมอสอน จะได้เก่ง ของแบบนี้ต้องใช้บ่อยๆ ไม่มีใครทำเป็นมาแต่กำเนิดนะคะ Wink
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.193.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->