แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 902: ปวดฟันไม่ทราบสาเหตุ  (จำนวนคนอ่าน 20478 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/06/10 เวลา 16:07:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนด้วครับ    ผมมีอาการปวดฟันกรามด้านบน  ปวดแบบคันๆตื้อๆหนึบๆ  เป็นบางครั้งที่จะปวดค่อนข้างมากเป็นอย่างนี้มานานแล้ว  ฟันซี่นี้เคยอุดมาได้ซักไม่เกิน2ปี   หลังจากอุดไม่มีอาการอะไรครับปรกติดีแต่เพิ่งมามีอาการปวดได้ซํก3-6เดือนหลั ง (มีฟันซี่ใกล้กันเพิ่งถอนไปเพราะอาการเหมือนกันและหาสาเหตุไม่พบ  รักษามานานผมจึงตัดสินใจถอน)
  เคยไปตรวจกับคุณหมอหลายที่  เอกซ์เรย์ดูก็ปรกติดีรากฟันไม่เป็นอะไร ไปพบหมอโรคเหงือกก็บอกว่ามีร่องเหงือกลึก7มิลแต่ไม่น่าใช่สาเหตุที่ทำให้ปวด  คุณหมอได้ขูดหินปูนและเกลารากฟันให้  แต่ก็ไม่ดีขึ้นครับเหมือนอาการปวดจะมากขึ้นด้วยครับ คือเปลี่ยนจากปวดรอบๆตัวฟันมาปวดที่ฟันมากขึ้น  ได้กลับไปพบหมอ ๆ บอกว่าร่องเหงือกความลึกมาอยู่ที่5มิลดีขึน แต่หมอก็ไม่ได้ทำอะไรต่อครับ เพราะหมอบอกว่าเหงือกไม่ได้เป็นอะไรมาก  แต่ตรงที่หมอใช้เครื่องมือแหย่ไปที่ร่องเหงือกมันปวดมากครับปวดร้าวมาที่หัว เลย  หมอแนะนำให้ไปที่คณะทันตกรรมตามโรงพยาบาล หาสาเหตุ

ขอปรึกษาคุณหมอครับว่า  พอจะมีสาเหตุอะไรได้บ้างครับจากอาการเหล่านี้  และผมครวไปที่คณะหรือคลีนิกนอกเวลาดีครับ    ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร  ไปหาหมอฟันระยะหลังค่อนข้างวิตกมากครับเกี่ยวกับการรักษา

หมายเหตุ  ฟันที่ปวดเป็นฟันกรามบนซี่ที่3นับจากด้านในสุด  ซี่ด้านในสุดเพิ่งถอนเพราะหาสาเหตุไม่พบและรักษามาหลายที่และนานมาก  ส่วนซี่ถัดมาซี่ที่2จากด้านในสุด  เคยรักษารากฟันใช้เวลาปีครึ่งไม่หายปวดสุดท้ายจึงถอนแต่นานแล้วครับ  ส่วนซี่ปัจจุบันที่มีอาการเป็นซี่ที่3ถัดออกมาครับ    จะเกี่ยวกับระบบประสาทหรือไซนัสอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยให้คำปรึกษาและขออนุโมทนาด้วยครับ
ส่งโดย: jambaraya Email     124.120.53.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/06/10 เวลา 22:22:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ปวดฟัน ส่วนมาก ไม่เกิดจากฟันโดยตรง ก็เกิดจากเหงือก เพราะเหงือกติดกันฟัน บางทีอาการปวดมันก็ทำให้สับสนได้
- เห็นบอกว่ามีร่องเหงือกลึก ก็น่าจะเป็นสาเหตุได้ ขูดหินปูนแล้วไม่ดีขึ้น ยิ่งเวลาหมอเขี่ยไปโดยแล้วเจ็บจี๊ด ก็น่าสงสัย
- หากต้องการไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ แนะนำให้ไปเช้าๆ เพราะเป็นหน่วยงานราชการ คิวจะยาว ขั้นแรกคุณหมอจะตรวจเบื้องต้นและจะแนะนำเรื่องคลินิกต่าๆ ให้อีกที จะลองไปที่มหิดล (แถวอนุสาวรีย์ชัย) หรือจุฬา (แถวสยามสแควร์) ก็ได้ ลองดูค่ะ
- เรื่องรายละเอียดของคลินิกแต่ละประเภท ลองอ่านที่นี่ http://www.dent.chula.ac.th/main.php?filename=service_dental อันนี้ของจุฬา แต่ของมหิดล ระเบียบก็คล้ายกันค่ะ
- ถ้าอาการซับซ้อน การรักษากับคลินิกปกติ ก็น่าจะดีกว่า แต่คนไข้ก็ต้องมีเวลามารักษาต่อเนื่องเพราะเป็นหน่วยงานราชการ ทำงานเวลาราชการค่ะ
- ปัญหาเรื่องความสงสัยเกี่ยวกับระบบประสาทหรือไซนัส ส่วนใหญ่แล้วเวลาหมอฟันวินิจฉัยก็มักจะมุ่งไปที่จุดเล็กๆ ก่อนคือฟันและเหงือก ระบบประสาทที่มาเลี้ยงฟันอาจมีส่วน แต่เป็นประเด็นท้ายๆ เรื่องไซนัส ก็เช่นกัน แม้จะเกี่ยวข้องกับปัญหาปวดฟันบางกรณี ก็ต้องตรวจดูให้แน่ชัด หาหลักฐานมาประกอบการวินิจฉัย น่ะค่ะ

ขอให้โชคดีในการรักษา ลองไปติดต่อดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.188.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/07/10 เวลา 09:40:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับเผื่อคุณจะมีทางออกที่ดีๆอ่ะครับเพราะ ผมเคยมีลักษณะเหมือนคุณเลย ผมเคยเป็นไซนัสอักเสบจากการผ่าฟันคุดครับ 2 สัปดาห์หลังการผ่าผมปวดตรงหลุมฟันมากเลยครับนึกว่าเป็นเรื่องปกติ สัปดาห์ที่ 3 ผมทนไม่ไหวแล้วผมเลยกลับไปหาหมออีกครั้ง (ที่ รพ.) หมอก็หาสาเหตุไม่พบหบอว่าปวดจากแผลแต่แผลผมหายดีแล้วนะครับผมก็รอดูต่อไปพอจ ะเข้าสัปดาห์ที่ 4 ผมไม่ไหวจริงๆครับแผลผมเริ่มมีหนองกลับไปหาหมออีกรอบหมอล้างแผลให้กรีดแผลตั ดชิ้นเนื้อออกหมอบอกว่าชิ้นเนื้อที่ตายมันไม่ยอมหลุดออกทำให้แผลเน่าทำการเป ิดแผลล้างทำความะอาด เย็บใหม่ใหญ่กว่าเดิมในขณะที่หมอฉีดน้ำเกลือล้างแผลให้ผมนำเกลือขึ้นจมูกครั บสำลักน้ำเกลือก็เลยรู้สาเหตุเลยครับว่าปวดฟันของผมเนี่ยมาจากไซนัสอักเสบคร ับถ้าน้ำเกลือไม่ขึ้นจมูกผมคงไม่รู้ว่าตัวเองเป็นไซนัสเพราะไม่ได้ปวดไซนัสเ ลย จนในที่สุดจนถึงขั้นเจาะล้างไซนัสครับทรมานมากตอนแรกผมก็กะว่าจะถอนอีกซี่ที ่อยู่ด้านข้างนั้นแหล่ะครับคิดว่าปวดเพราะฟันอีกซี่ด้วย ผมเกือบเสียฟันอีกซี่โดยไม่มีเหตุผลเลยนะครับ นั้นหล่ะครับจากเรื่องเล็กของผมกลายเป็นเรื่องใหญ่เลยครับ
ส่งโดย: oiloil
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 20  

158.108.71.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/07/10 เวลา 09:44:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่มเติมครับที่เป็นไซนัสเพราะรากฟันที่เอาออกทะลุโพรงไซนัสครับทำให้เชื้อ โรคเข้าไปได้ง่ายทำความสะอาดยากครับ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/07/10 เวลา 19:26:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณ oiloil มากครับ    ตอนถอนซี่ในสุดก็กังวลเรื่องเชื้อเข้าไซนัสเหมือนกัน  เพราะถอนเสร็จแล้วมีกระดูกแหลมๆนูนออกมากดแล้วเจ็บ  และมีติ่งเนื้อใกล้ๆกัน   กลับไปให้หมอดู หมอก็ผ่าใหม่แล้วกรอกระดูกออก แต่ติ่งเนื้ออยู่เหมือนเดิม  ถามหมอเรื่องกระดูกแหลมๆคืออะไร หมอบอกว่าปรกติกระดูกรอบฟันไม่เรียบอยู่แล้วพอถอนออกเลยเห็นชัด ...  แต่ซี่ที่ปวดตอนนี้ห่างออกมา1ซี่  ก็เบาใจนิดนึง(แฮ่)   แต่คุณ oil  ไม่ได้มีอาการของไซนัสอักเสบเลยเหรอครับก่อนหน้านี้  แล้วที่ว่าทรมานนี่ตอนรักษาหรือตอนปวดครับ  ขอบคุณมากครับ

ถ้าหมอหนิงได้เข้ามาอ่านอีกครั้งรบกวถามต่ออีกนิดนะครับ    ถ้าเหงือกร่อนหรือเป็นโรคเหงือกจริงเหงือกเป็นร่องลึก  จะมีทางรักษาไหมครับ ถามหมอโรคเหงือกที่รักษาหมอบอกว่าไม่ได้แล้ว  ถ้าไม่ได้จริงการถอนฟันออกจะจบไหมครับ    และติ่งเนื้อที่มีหลังจากถอนฟันที่ผมเล่าด้านบนปล่อยไว้จะเป็นอะไรไหมครับ    ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: jambaraya Email     124.122.69.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/07/10 เวลา 20:05:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรคเหงือก รักษาด้วยการเกลารากฟัน ถ้าไม่หายอาจต้องผ่าตัดเหงือก  

การถอนฟันเป็นวิธีสุดท้าย (คือรักษาไม่ได้แล้ว จำเป็นต้องถอนออก) ถ้าสาเหตุเกิดจากฟันซี่นั้นจริงๆ การถอนฟัน ก็ควรจะหาย

ติ่งเนื้อ ถ้านานแล้วมันไม่ยุบลง ก็อาจผ่าตัดตกแต่งมัน คือ หมอก็ตอบอะไรไม่ได้มากนัก เพราะไม่ได้เห็นสภาพช่องปากคุณมาก่อน หมอสามารถตอบได้เพียงคร่าวๆ ได้เท่านั้นล่ะค่ะ  Wink
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.189.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/08/10 เวลา 12:18:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ก่อนหน้านี้ผมไม่มีอาการของไซนัสครับผมก็กดดูตรงหลุมแผลเหมือนคุณเลยครับมัน เป็นขอบกระดูกครับปวดตรงขอบกระดูกนั้นแหล่ะครับ(จริงๆแล้วไม่ให้กดนะครับทนไ ม่ไหวจริงๆอยากรู้ว่าปวดตรงไหน)หมอก็บอกว่าเป็นกระดูกปวดนิดหน่อยไม่เป็นอะไ รหรอกเพราะดูแผลให้แล้วก็ไม่มีอะไรแผลหายแล้วปิดแล้วด้วย ผมก็ทนปวดมาเรื่อยๆหล่ะครับกดดูเรื่อยๆ Grinจนวันนั้นหล่ะครับแผลมันเปิดหนองปริ ต้องรีบแจ่นมาหาหมอต้องทำการเปิดแผลตัดชิ้นเนื้อล้างใหม่ใหญ่กว่าเดิม Sadทรมานมากครับหนองอ่ะครับคุณเหม็นจะอ้วกขอบรรยายเลยนะครับที่ดูดน้ำลายอันเ ล็กใช้ไม่ได้ได้ยินหมอบอกกับผู้ช่วยว่าขอใหญ่สุดดูดออกมาหนองเป็นก้อนไม่เข้ าสายเลยครับห้อยอยู่ที่ปลายสายอ่ะเป็นขนาดนั้นหล่ะครับหมอก็จับทิ้ง  บรื้อ....ยะแหยงตังเองอ่ะครับทานอะไรไม่ลงเป็นวันเลยทรมานใช้เวลานานด้วยครั บและต้องทนกับอาการที่ไม่พึงประสงค์ จากนั้นก็ต้องรอให้แผลหายก่อนและต้องทานยารักษาไซนัสร่วมด้วยเพราะมันไปถึงโ พรงไซนัสแล้วแบคทีเรียที่เข้าเข้าทางหลุมฟันมันไปสะสมที่โพรงไซนัสครับเมื่อ สะสมมากขึ้นเรื่อยๆจากแผลที่ปิดแล้วเมื่อหนองที่โพรงไซนัสมากขึ้นมันก็มาทำล ายปากแผลฟันเราอีกก็รักษากันนานเมื่อแผลหายแล้วก็เจาะล้างไซนัสทันทีเลยครับ เหล็กแทงทะลุเข้ากระดูกอ่อนของจมูกด้านข้างให้ทะลุถึงแก้มอ่ะครับเจ็บมากลอง ค้นทางจากเว็บได้ครับการเจาะล้างไซนัส ของให้โชคดีครับ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->