แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 901: ปรึกษาคุณหมอค่า  (จำนวนคนอ่าน 812 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/05/10 เวลา 20:47:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.คุณหมอคะ สงสัยว่าทำไมจัดฟันแล้วเวลายิ้มถึงดูปากเบี้ยวๆคะ คือเหมือนว่าริมฝีปากบนส่วนที่เว้ามันจะไม่ตรงกับฟันหน้าอ่ะค่ะ มันจะเยื้องๆไปทางขวาแทน
ถือว่าผิดปกติไหมคะ

2.น้ำประปาที่บ้านฟลูออไรด์เยอะ ควรจะแก้ยังไงดีคะ?เพราะต้องใช้เป็นประจำ ,,ถ้าใช้เครื่องกรองน้ำจะแก้ได้ไหมคะ หรือต้องซื้อน้ำเป็นขวดๆลังๆมาแปรงฟันด้วย

3.การที่น้ำประปามีฟลูออไรด์เยอะทำให้นี่ฟันลายตั้งแต่ตอนเด็กๆที่เพิ่งเริ่ มสร้างเนื้อฟันใหม่ๆ หรือ ทำให้ฟันตกกระเพิ่มขึ้นตลอดชีวิตคะ คือสังเกตุจากฟันซี่หน้า เมื่อ5-6ปีก่อนมันไม่มีลายน้ำตาลๆ แต่ตอนนี้มี อายมากๆค่ะ  

4.คุณแม่ท่านบอกว่าคนรู้จักเมื่อก่อนก็ฟันลายๆ แต่พอไปทำงานที่ภูเก็ตได้2ปี กลับมาฟันไม่ลาย เขาบอกว่ามันหลุดออกหมดเลย อันนี้จริง,เป็นไปได้หรือเปล่าคะ
(แต่ฟันเรามันเป็นคราบฝังจนกลายเป็นเนื้อฟันไปเสียแล้ว ถ้าเป็นไปได้จริงกรณีฟันเรา ถ้าไปใช้น้ำที่อื่นมันจะหายไปไหมคะ)
5.ต้องรอถอดเหล็กอีกกี่เดือนคะ ถึงจะทำสีฟัน ,เคลือบสีฟันได้
ส่งโดย: MINR
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

180.180.180.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/06/10 เวลา 07:30:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ปากอาจจะติดเครื่องมือ เลยอ้าไม่สะดวกมากกว่า
2. ทราบได้อย่างไรว่าน้ำประปากที่บ้านมีฟลูออไรด์มาก เพราะเท่าที่หมอทราบน้ำประปาในประเทศไทย ไม่มีฟลูออไรด์ ยกเว้นบางพื้นที่ที่ใช้น้ำบาดาล เช่นจังหวัดทางภาคเหนือ หรือพื้นที่บริเวณจังหวัดสมุทรสาคร อาจพบปริมาณฟลูออไรด์ในน้ำมากกว่าพื้นที่อื่น อย่างกรุงเทพฯ นี้ไม่มีค่ะ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ควรสอบถามที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด หรือรพ.ประจำอำเภอ  
2.1 ฟลูออไรด์สูง ก็ต้องดูปริมาณ ถ้าสูงสุดๆ ก็เป็นอันตราย (แต่หมอเชื่อว่าในประเทศไทย ไม่มีขนาดนั้น) ถ้าปริมาณพอเหมาะก็โอเค น้ำที่มีปริมาณฟลูออไรด์แล้ว ก็ไม่ได้อันตรายถึงขนาดจะต้องทำอะไร เพราะถ้าอายุเกิน เช่น 12-16 ปีขึ้นไปแล้วนั้น ก็ไม่มีผลเสียอะไรต่อการสร้างฟันอีก  
2.2 หมอไม่ทราบว่า เครื่องกรองน้ำสามารถกรองฟลูออไรด์ออกได้หรือไม่ ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ เพราะเป็นแร่ธาตุน่าจะต้องมีกระบวนการทางเคมี ช่วยดึงออก
2.3 การซื้อน้ำขวด หรือน้ำถัง ก็เป็นวิธีหนึ่ง บางครอบครัวก็ใช้วิธีนี้
3. การได้รับฟลูออไรด์เกิน จะทำให้ฟันลาย ทางระบบร่างกายดูดซึมแล้วเอาไปสร้างฟัน ฉะนั้นจะเป็นตั้งแต่เด็ก จนถึงวัยรุ่น ไม่ได้ทำให้ตกกระเพิ่มขึ้น แต่เมื่อตกกระแล้วก็จะเป็นไปตลอดชีวิต อย่างนี้มากกว่าค่ะ
3.1 เรื่องรอยสีน้ำตาล ต้องพิจารณาว่าเป็นฟันผุหรือเกิดจากการได้รับฟลูออไรด์เกิน ต้องอาศัยปัจจัยการวิเคราะห์หลายอย่าง อาจให้คุณหมอช่วยวิเคราะห์ให้ค่ะ
4. ไม่จริง หากเนื้อฟันสภาพผิดปกติ (ไม่ใช่คราบสีอาหารติดฟัน) ไม่สามารถหลุดออกได้เอง ต้องบูรณะรักษาค่ะ
5. ไม่มีเกณฑ์เวลาแน่นอน แต่ใส่รีเทนเนอร์ให้เรียบร้อยก่อนก็ดี ก่อนบูรณะเรื่องความสวยงาม ต่อไป (ควรให้คุณหมอจัดฟันพิจารณาอีกครั้ง)
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.188.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/06/10 เวลา 23:42:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่อ ค่ะ  

คุณหมอคะ
แล้วการทานแคลเซี่ยมระหว่าจัดฟันมีผลทำให้ฟันเคลื่อนช้าลงไหมคะ
ปกติก่อนจัดก็ทานอยู่แล้ว 600มก.วันเว้นวัน
ส่งโดย: MINR
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

113.53.22.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/07/10 เวลา 06:25:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เกี่ยวค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.188.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->