แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 895: เศษกระดูกยื่น  (จำนวนคนอ่าน 1011 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/01/10 เวลา 20:21:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการคือ มีกระดูก ยื่นออกมาจากเพดานปาก ไม่มีอาการเจ็บหรือเลือดออก แต่เวลาที่ลิ้นไปโดน จะรู้สึกว่ามันเหมือนมีอะไรยื่นออกมา ไม่เรียบเหมือนเดิม...ทำการเอกซ์เรย์ฟัน แต่ไม่พบอะไรผิดปกติเลยค่ะ คุณหมอที่ทำการตรวจให้อธิบายให้ฟังว่า อาจจะเป็นเพราะตอนถอนฟันคุด เบ้าฟันมันบางทำให้มีเศษกระดูกไปติด...แต่เหตุการณ์ที่ถอนฟันคุดผ่านมาได้ปร ะมาณ 4 ปีแล้ว เศษกระดูกที่ว่าเพิ่งจะโผล่ให้เห็น...
อยากถามคุณหมอว่า อาการเศษกระดูกยื่นออกมา มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างค่ะ แล้วการรักษา ต้องทำยังไง หรือว่า สามารถปล่อยได้จนกว่าเราจะรู้สึกว่าระคายเคือง แล้วหากตัดออกแล้ว ยังจะมีอาการนี้อีกหรือเปล่าค่ะ
(ลืมบอกอีกนิดค่ะ ว่าตอนที่ถอนฟันคุด รากฟันออกมาหมด ไม่มีอะไรติดอยู่)
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Fakwang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

115.67.241.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/01/10 เวลา 21:21:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สาเหตุมีได้หลายอย่าง อาจเกิดจากแรงบดเคี้ยว ไปกระตุ้นการสร้างกระดูกให้หนาขึ้นเพื่อต่อต้าน / หรือเกิดจากการหายของแผลไม่สมดุล ทำให้ยังมีกระดูกคมๆ เหลืออยู่

กระดูกเหล่านี้ อาจกีดขวางการใส่ฟันปลอม (ถ้าวางแผนจะใส่) จำเป็นต้องผ่าตัดออก แต่โดยปกติทั่วไปแล้วนั้น ลักษณะอย่างนี้ไม่ต้องทำอะไร ใช้วิธีสังเกตอาการและปรับตัวไป การผ่าตัดตกแต่ง อาจยุ่งยาก และพบว่า เจ้ากระดูกเหล่านี้อาจงอกขึ้นมาได้ใหม่ แต่ถ้าอยากทำจริงๆ เพราะรำคาญ หรือระคายเคืองบ่อยก็ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.188.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/05/10 เวลา 21:06:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ คุณหมอ แต่ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังสงสัย ค่ะ คือก่อนที่จะไปปรึกษาคุณหมอ อาการเศษกระดูกยื่นที่ว่า มันเกิดขึ้นที่ฐานฟันทั้งสองข้าง ครั้งแรกเป็นที่ด้านซ้ายก่อน ด้วยความยากลอง ก็เลยเอาเหล็กแหลมลองเขี่ยดู ทำไปทำมาปรากฎว่า มันหลุดออกมาเอง ก็เลยสงสัยว่า ถ้าลองเขี่ยออก แล้วมันออกมาเอง มันจะมีอันตรายอะไรรึเปล่าค่ะ และถ้าปล่อยทิ้งไว้ จะมีผลเสียอะไรอีกรึเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

1.47.252.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/05/10 เวลา 21:08:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีอีกเรื่องค่ะคุณหมอ ถ้าหากอยากใช้เกลือในการรักษาอาการเสียวฟัน ต้องใช้เกลืออย่างไรค่ะ

1.47.252.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->