แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 884: ฟันคุด พร้อมรูป  (จำนวนคนอ่าน 2480 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/26/10 เวลา 08:22:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงครับ ผมมีฟิล์มมาให้หมอหนิงดูให้ครับคือผมมีฟันคุดที่ยังไม่โผล่ ผมเคยปวดนานมาแล้วครับประมาณ 2-3 ปีได้ครับ และมันก็ไม่ปวดอีกเลยครับ เส้นสีแดงที่ผมขีดไว้คือเหงือกครับ(ดูจากตัวจริงที่เห็นรอยเหงือกชัดเจน)  
       1. รูปฟันลักษณะนี้มีโอกาสโผล่หรือไม่ เพราะหมอที่ รพ.บอกว่าไม่  
      โผล่แล้ว(5-6 เดือนที่แล้ว)  
      2. ซี่นี้ถือว่าเป็นกรณีที่ ยากหรือง่ายครับในการผ่า รู้สึกว่ามันดันซี่  
      ด้านข้างอยู่หรือไม่
      3. ถ้าไม่ผ่ามีโอกาสเป็นหนองหรือไม่ครับเพราะไม่ปวด
เหตุผลที่กลัว เพราะเคยผ่าซี่ที่ผ่านมา คนละข้างกัน หมอเปิดกระดูก และทำการแบ่งฟันออกเป็นชิ้นเล็กๆเพรามันเอียงมากทำมุม 35 องศากับซี่ด้านข้าง ผ่านไปประมาณ 1 สัปดาห์ ไซนัสเป็นหนองจากการถอนฟันหมอบอกว่ารากฟันทะลุโพรงไซนัส ทำให้ต้องเจาะล้างไซนัส (เจ็บมากกกกกก Cry) รักษาอยู่ 3 เดือนไซนัสหายแต่กลับเป็นภูมิแพ้ต่อเพราะต่อเนื่องมาจากไซนัส(หมอบอก) ก็เลยทำให้กลัวการผ่าฟันคุดเป็นที่สุด Sad เลยอยากจะปรึกษาจากคำถามข้างบนครับขอบคุณครับ
ส่งโดย: oiloil
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 20  

158.108.71.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 09:12:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องดูอายุของคนไข้ด้วยจึงจะพอบอกได้ ต้องดูว่าฟันอีกข้างหนึ่งเป็นอย่างไร เพราะมันมักจะมีแนวโน้มเหมือนๆ กัน ดูจากรูปฟิล์ม ฟันอยู่ต่ำเหมือนกัน  
2. ดูจากฟิล์มแล้วเหมือนจะยาก แต่ถ้าผ่าตัดเปิดเหงืกแล้วค่อยๆ แซะ เอาออก บางทีอาจออกมาง่ายก็ได้ รูปไม่ค่อยชัดเจน และมีบิดเบี้ยวบ้าง เพราะฟันซี่นี้อยู่ข้างในสุด ถ่ายรูปยาก และบางครั้งการดูในช่องปากจริงๆ จะชัวร์กว่า ฟิล์มช่วยประกอบการวินิจฉัยเท่านั้นค่ะ
3. รูปจากรูปควรเอาออกค่ะ โอกาสปวดหรือเป็นหนองมีได้เสมอ หรือหากพัฒนาเป็นอะไรที่ร้ายแรงกว่า จะยิ่งน่ากลัวค่ะ
3.1 เป็นความโชคร้าย ที่ฟันอยู่ใกล้ไซนัส ซึ่งมักจะทำให้เกิดปัญหาไซนัสอักเสบเรื้อรัง อย่างไรก็ดี แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอฟันที่รักษาอยู่เพื่อตรวจประเมินอีกทีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/26/10 เวลา 09:22:38 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.186.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 09:46:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เฮอๆๆๆ ข้อ 3.1  ฟันแล้วเหมือนเป็นเวรเป็นเป็นกรรมเลยนะครับ   Grin
ผมลืมอีกเรื่องอ่ะครับ ขอบรรตา(ยาย)เลยนะครับ Grin
ช่วงนี้ผมทานยา amiodarone อยู่ครับ หัวใจเต้นผิดจังหวะชนิดเร็วหมอบอกว่าถ้าไม่จำเป็นไม่อยากให้ทานตัวอื่นร่วมด ้วย(แค่ไม่อยากนะครับแต่ทานได้บางตัว)ถ้าผ่าฟันหมอต้องให้ทานยาฆ่าเชื้อหรือ เปล่าเพราะเป็นคนที่ทานยายากมาก ต้องใช้ฟันหน้าเคี้ยวยาให้ละเอียดกก่อนกลืน เพราะกลืนทั้งเม็ดไม่ได้หมดน้ำไป2 แก้วยายังไม่ลงเลย ยิ่งแคปซูลยิ่งแล้วใหญ่ต้องแกะปลอกก่อนละลายน้ำ 555 โดนหมอดุมาหลายหน อยากถามว่าไม่ทานได้ไหมครับถ้าถอนฟันเสร็จทานทีไรจะอ้วกทุกที

158.108.70.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 11:39:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลืมครับ อายุ 28 ครับ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 12:49:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าผ่าฟันคุด หมอมักจะจ่ายยาแก้อักเสบ (ยาปฏิชีวนะ) และยาแก้ปวด ให้ ยาปฏิชีวนะ ทำหน้าที่ฆ่าเชื้อโรค ป้องกันการติดเชื้อที่แผล ฉะนั้นถ้าหมอสั่งจ่าย ก็ควรทานให้หมด เพราะถ้าติดเชื้อจะอันตราย กันไว้ดีกว่าแก้ค่ะ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 14:45:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอยังไม่ตบผมเลยครับที่หมอถามอายุผมเพื่อดูการโผล่ของฟัน ผม 28 ครับ ผมรอให้ฟันมันโผล่เพื่อจะได้ถอนออกง่ายๆจะได้ไม่ต้องเจ็บมาก จะได้ไม่เสี่ยงเป็นไซนัสอักเสบได้ ใช้เวลานานไหมครับที่มันจะโผล่ช่วงนี้ผมไม่ปวดผมน่าจะรอให้มันโผล่ได้ถ้าโผล ่แล้วจะได้ถอนออกอย่างสบายใจ Smiley ขอบพระคุณครับ

158.108.70.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 15:41:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันคุดจะพยายามขึ้นจนอายุประมาณ 40 ค่ะ แต่ดูจากรูป(ซึ่งไม่ค่อยชัดนัก) เหมือนว่าฟันมันจะงัดกันอยู่ ไม่แน่ใจว่ามันจะขึ้นได้หรือไม่ นะคะ Wink

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/26/10 เวลา 16:40:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Shocked ป้าดดดด  (คำอุทานครับ) ถ้าขนาดนั้นผมคงรอไม่ไหวสงสัยเป็นเวรกรรมของผมจริงๆนั้นแหล่ะครับ เสี่ยงก็เสี่ยงพร้อมที่จะรักษาไซนัสแล้วครับถ้าจะรอขนาดนั้น Cry ขอบพระคุณครับคุณหมอ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->