แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 879: เป็นโรคเหงือก ดัดฟันแล้ว ตอนนี้เอาออกแล้ว เหงือกร่นค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 9641 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/24/10 เวลา 11:12:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก่อนดัดฟัน คุณหมอบอกให้ไปรักษาโรคเหงือกอักเสบให้ดีก่อน แล้วก็หลังจากดัดฟันแล้ว ก็ต้องไปหาหมอโรคเหงือกเพื่อขูดหินปูนทุกๆ 6 เดือนค่ะ ทีนี้ หลังจากเอาเหล็กออกแล้ว เห็นความชัดเจนเลยว่า เหงือกร่นลงไปอีกเยอะมากๆๆ จนเจอช่อง 3 เหลี่ยม หลายซี่ด้วยกัน หมอโรคเหงือกบอกว่า คงทำอะไรไม่ได้ ปลูกเหงือ 3 เหลี่ยมก็คงจะตาย ปลูกไม่นาน 24 ช.ม. ก็ตาย หมอเลยบอกว่าต้องไปปรึกษากับ หมอบูรณะฟันเก่งๆให้เค้าทำให้ดีกว่า เราก็เลยมาปรึกษาหมอที่ คลีนิคจุฬาค่ะ ตอนแรกเรากะจะทำ Composite Veneer แต่หมอบอกว่าไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ ทำแค่เซรามิกปิดช่อง 3 เหลี่ยมก็ได้ เพราะไม่ได้เป็นเยอะมาก (หมอบางท่านแนะนำว่าไม่ต้องทำก็ได้) แต่เวลายิ้ม มันไม่สวยค่ะ ฟันบน และ ฟันล่าง มันเป็นร่อง ไม่สวยเลย เราทำงานที่ต้องใช้รอยยิ้มเลยคิดมาก

แต่ก็กังวลใจจังค่ะ อยากทราบว่า คุณหมอว่าจะทำวิธีใดได้บ้างคะ ฟันล่างก็เป็น ฟันบนก็เป็น T_T หมอบอกว่าให้ใส่ Retainer อีก เรากลัวว่าพวกเครื่องมือมันจะไปรบกวนเหงือกจนทำให้ร่น ใช่รึป่าวคะ  

แนะนำด้วยค่ะ
ส่งโดย: zomhunsa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

58.181.144.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 11:13:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกอย่าง ตอนนี้กำลังฟอกฟันขาวค่ะ ทำเองที่บ้าน พอฟันขาวคงที่แล้ว ก็จะไปทำ บูรณะฟันค่ะ แต่ก็กลัวเหมือนกัน

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 14:08:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องการบูรณะฟันตกแต่ง แนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอหลายๆ ท่านแล้วค่อยมาตัดสินใจดูอีกที จากที่เล่าให้ฟัง คนไข้ก็ได้รับแนวทางการรักษามาพอสมควร ก็ต้องดูว่าวิธีไหนเหมาะกันเรา หมอแนะนำว่าลองรักษาด้วยวิธีที่ง่ายๆ ก่อน เช่น อุดฟัน --> เซรามิกปิดช่องสามเหลี่ยม --> ส่วน composite veneer เป็นอะไรที่ยุ่งยากที่สุดค่ะ
- เรื่องศัลยกรรมตกแต่งเหงือกก็เช่นกัน เป็นอะไรที่ยุ่งยาก และไม่ใช่จะประสบความสำเร็จ 100% (ดังที่ทราบแล้ว) เหงือกรูปสามเหลี่ยม ตกแต่งยากค่ะ เหงือกเป็นอวัยวะที่เมื่อร่นแล้วร่นเลย มันจะไม่งอกขึ้นมาได้อีก บางสาเหตุ เหงือกก็ร่นเองตามวัย แต่ในลักษณะที่แข็งแรงอยู่ (คือไม่อักเสบ) แต่มันหดลง เหมือนเนื้อหนังเหี่ยวย่น อะไรทำนองนี้ ฝืนธรรมชาติยาก
- เรื่องรีเทนเนอร์ คงไม่เกี่ยวกับปัญหาเหงือกร่นนัก
- เรื่องการฟอกสีฟัน ชนิดทำเองที่บ้าน อาจได้ผลไม่ขาวทันใจนัก ต้องรักษาประมาณ 2 สัปดาห์ และติดตามผลการรักษา ผลข้างเคียงของการฟอกสีฟันคือ อาการเสียวฟัน บางคนเสียวมาก บางคนเสียวน้อย บ้างต้องใช้น้ำยาช่วยลดอาการเสียวฟัน ช่วยทาหลังจากการฟอกสีฟัน (ควรปรึกษาคุณหมอฟัน) เมื่อฟอกสีฟันแล้ว ก็ค่อยไปบูรณะฟัน เพื่อให้สีฟันดูเนียนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.52.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/25/10 เวลา 08:53:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/24/10 เวลา 14:08:03, หมอหนิง wrote:
- เรื่องการบูรณะฟันตกแต่ง แนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอหลายๆ ท่านแล้วค่อยมาตัดสินใจดูอีกที จากที่เล่าให้ฟัง คนไข้ก็ได้รับแนวทางการรักษามาพอสมควร ก็ต้องดูว่าวิธีไหนเหมาะกันเรา หมอแนะนำว่าลองรักษาด้วยวิธีที่ง่ายๆ ก่อน เช่น อุดฟัน --> เซรามิกปิดช่องสามเหลี่ยม --> ส่วน composite veneer เป็นอะไรที่ยุ่งยากที่สุดค่ะ
- เรื่องศัลยกรรมตกแต่งเหงือกก็เช่นกัน เป็นอะไรที่ยุ่งยาก และไม่ใช่จะประสบความสำเร็จ 100% (ดังที่ทราบแล้ว) เหงือกรูปสามเหลี่ยม ตกแต่งยากค่ะ เหงือกเป็นอวัยวะที่เมื่อร่นแล้วร่นเลย มันจะไม่งอกขึ้นมาได้อีก บางสาเหตุ เหงือกก็ร่นเองตามวัย แต่ในลักษณะที่แข็งแรงอยู่ (คือไม่อักเสบ) แต่มันหดลง เหมือนเนื้อหนังเหี่ยวย่น อะไรทำนองนี้ ฝืนธรรมชาติยาก
- เรื่องรีเทนเนอร์ คงไม่เกี่ยวกับปัญหาเหงือกร่นนัก
- เรื่องการฟอกสีฟัน ชนิดทำเองที่บ้าน อาจได้ผลไม่ขาวทันใจนัก ต้องรักษาประมาณ 2 สัปดาห์ และติดตามผลการรักษา ผลข้างเคียงของการฟอกสีฟันคือ อาการเสียวฟัน บางคนเสียวมาก บางคนเสียวน้อย บ้างต้องใช้น้ำยาช่วยลดอาการเสียวฟัน ช่วยทาหลังจากการฟอกสีฟัน (ควรปรึกษาคุณหมอฟัน) เมื่อฟอกสีฟันแล้ว ก็ค่อยไปบูรณะฟัน เพื่อให้สีฟันดูเนียนค่ะ

คุณหมอคะ การอุดฟันเนี่ยะ จะไปรบกวนเหงือกทำให้ร่นขึ้นไปได้อีกมั้ยคะ กลัวว่าสุดท้ายก็ต้องทำ Composite Veneer อ่ะค่ะ เพราะถ้าร่นขึ้นไปเยอะๆ หมอเค้าถึงจะบอกว่าเป็นเคสรุนแรง ที่เค้าไม่ทำให้เพราะเค้ามองว่าไม่รุนแรงไรเลย แค่เห็นช่อง 3 เหลี่ยมเท่านั้นเอง อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/25/10 เวลา 11:12:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การอุดฟัน ถ้าเกิดล้ำเกินไปก็อาจไปรบกวนเหงือก ทำให้เหงือกอักเสบ การทำความสะอาดไม่ดี เหงือกก็ร่นได้มากขึ้น

เรื่อง veneer ได้อธิบายไปแล้ว ว่าเป็นการบูรณะฟันวิธีท้ายๆ ในการปกปิดช่อง

กรณีของหนู หมอไม่ทราบว่า เหงือกร่นไปมากแค่ไหน ถึงระดับเป็นโรคหรือไม่ โดยปกติ ตัวหมอเองจะแนะนำคนไข้ให้ดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี เรื่องเหงือกร่น (ถ้าไม่อักเสบ) ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติธรรมชาติ อาจขาดเรื่องความสวยงามไปสักหน่อย เท่านั้น
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.52.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/25/10 เวลา 11:38:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/25/10 เวลา 11:12:26, หมอหนิง wrote:
การอุดฟัน ถ้าเกิดล้ำเกินไปก็อาจไปรบกวนเหงือก ทำให้เหงือกอักเสบ การทำความสะอาดไม่ดี เหงือกก็ร่นได้มากขึ้น

เรื่อง veneer ได้อธิบายไปแล้ว ว่าเป็นการบูรณะฟันวิธีท้ายๆ ในการปกปิดช่อง

กรณีของหนู หมอไม่ทราบว่า เหงือกร่นไปมากแค่ไหน ถึงระดับเป็นโรคหรือไม่ โดยปกติ ตัวหมอเองจะแนะนำคนไข้ให้ดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี เรื่องเหงือกร่น (ถ้าไม่อักเสบ) ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติธรรมชาติ อาจขาดเรื่องความสวยงามไปสักหน่อย เท่านั้น

ค่ะ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ ห่วงเรื่องความสวยงามอย่างเดียวนี่แหละค่ะ ถ้าแต่งงาน ถ่ายรูปออกมาก็ไม่สวย ถ้าไปงาน หรือ คุยกับลูกค้า มันก็เห็นชัดซะจนไม่อยากพูดอ่ะค่ะ ทำให้เกิดเป็นโรคซึมเศร้า พูดกับคนยากไปด้วย มีช่วงที่เป็นแรกๆก็เครียดค่ะ เครียดมาก ปกติเป็นคนยิ้มสวยอ่ะ ก่อนดัดฟัน แต่หลังจากอยู่เมืองนอกมากๆ โรคเหงือกมันรุนแรง(เพราะไม่ได้หาหมอเป็นปีๆ) ฟันก็ยื่นจนเก และก็เป็นหินปูนเกาะ เหงือกเลยอักเสบ พอจะดัดฟัน หมอก็เป็นห่วง บอกว่ากลัวเหงือกร่น ก็สายไปเสียแล้ว  

ยังไงก็ขอบคุณค่ะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->