แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 877: หลังผ่าฟันคุด มีอาการเสียวฟันไม่หายเลยค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 32059 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/23/10 เวลา 19:20:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอปรึกษาคุณหมอหน่อยค่ะ

เคยผ่าฟันคุดมาแล้วครั้งนึงคะ แต่ครั้งที่แล้วไม่เป็นอะไรเลยคะ ไม่เจ็บ ไม่บวมคะ

แต่ครั้งนี้เพิ่งไปผ่ามาเมื่อวันที่ 12 (วันแม่) ฟันล่างข้างขวา แล้วไปตัดไหมวันที่ 19 คะ คือก่อนหน้านั้นก็มีอาการเสียวฟันอยู่บ้างคะ แต่พอวันที่ 20 เสียวมากแล้วก็ปวดขึ้นสมองเลยคะ แต่ช่วงนี้อาการปวดดีขึ้นแล้วคะ เหลือแต่เสียวฟันคะจนถึงวันนี้ก็ยังเสียวอยู่คะ อาการแบบนี้เป็นจากอะไรคะ เพราะไปหาหมอให้หมอดูแผลใหม่แล้ว หมอบอกว่าแผลก็ปิดดีแล้วคะ ก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่อาการเสียวเป็นทุกวันคะ  

แล้วตอนนี้ก็อ้าปากยังไม่ค่อยได้เลยคะ เหมือนปากล็อคเลยคะ ทรมานมากคะเพราะอ้าแล้วเจ็บมาก ผ่านมา 12 วันแล้วคะ ยังอ้าปากไม่ได้เลย แบบนี้จะทำยังไงบ้างอะคะ ตอนนี้พยายามอ้าปากอยู่ทุกวันคะ แต่พออ้าก็เจ็บมากแล้วเหมือนเลือดออกทุกครั้งที่พยายามอ้าปาก แบบนี้จะเป็นอะไรไหมค่ะ  

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Smiley
ส่งโดย: poo9
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

125.25.106.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/23/10 เวลา 20:32:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เสียวฟันตรงไหน หรือคะ ถ้าเป็นบริเวณใกล้เคียงกับที่ผ่าฟันคุด (ซี่ถัดมา เป็นต้น) อาจเป็นผลมาจาก เมื่อเอาฟันคุดออก กระดูกรอบๆ ฟันก็ถูกเอาออกไปด้วยบางส่วน ซึ่งก็ทำให้กระดูกฟันซี่ข้างหน้าเปิดเผยไปด้วย ซึ่งต้องพยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี เมื่อเหงือกหายสนิทดี อาการน่าจะดีขึ้นได้  
- ถ้าเป็นการเสียวฟันหน้าล่าง อาจเกิดจากการกระทบกระเทือนของเส้นประสาท ซึ่งเกิดขึ้นได้บ่อยๆ โดยเฉพาะการผ่าฟันคุดซี่ที่อยู่ลึกๆ หรือยากๆ ต้องอาศัยเวลา เส้นประสาทจะค่อยๆ เยียวยารักษาตนเอง จนอาการดีขึ้นได้ บางคนอาจหายไว บางคนอาจเป็นนานเป็นเดือน ก็ต้องคอยสังเกตอาการไป บางครั้งการรับประทานวิตามินB รวม จะช่วยบำรุงระบบประสาทได้ ควรปรึกษาคุณหมอค่ะ
- เรื่องอาการอ้าปากลำบาก อาจเกิดจากการเกร็งตัวเวลาอ้าปากระหว่างการรักษา ทำให้กล้ามเนื้อและ/หรือข้อต่อขากรรไกรมันเกร็งล้า อาการนี้มักเป็นชั่วคราว ถ้าได้บริหารขากรรไกรบ่อยๆ ใช้การประคบผ้าอุ่นๆ แล้วนวด ก็จะช่วยได้ และคนไข้ควรหลีกเลี่ยงการใช้ขากรรไกรที่เกินปกติ เช่น การอ้าปากกว้าง อ้าปากคำโต การคุยโทรศัพท์เอาไหล่หนีบหูข้างนั้น ฯลฯ อาการนี้ส่วนใหญ่จะค่อยๆ ดีขึ้น เหมือนอาการเมื่อยล้า อะไรทั่วไป แต่บางกรณี อาจเป็นเรื้อรังกลายเป็นโรคเกี่ยวกับข้อต่อขากรรไกร มีเสียงดังก๊อกๆ ที่หน้าหูเวลาอ้าปาก อะไรทำนองนี้ ก็ควรไปปรึกษาคุณหมอเพื่อรักษาต่อไปค่ะ
- เรื่องเลือดออก หากแผลหายดี แล้วก็คงไม่มีเลือดออกได้ ระยะเวลาก็นานพอสมควรแล้ว แผลคงหายดีมากพอสมควรแล้ว อาจมีเหงือกอักเสบ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี สุขภาพช่องปากก็จะดีขึ้นได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.192.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/23/10 เวลา 21:22:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากคะ

คือ อาการเสียวฟันจะเสียวด้านล่างข้างขวาทั้งหมดเลยคะ แบบนี้เกิดจากอะไรเหรอคะ ฟันคุดซี่ที่ถอนคือในสุดเลยคะ มันเกี่ยวอะไรกันหรือเปล่าคะ เกี่ยวกับเส้นประสาทไหมคะ เพราะได้ถามหมอที่ผ่าแล้วก็บอกว่าไม่เป็นไรคะ

อาการอ้าปากแล้วเจ็บมาก ตอนนี้พยายามอ้าอยู่คะ แต่ก็ยังไม่กว้างเลยคะ กลัวอ้าไม่ได้คะ แต่ไม่มีเสียงดังก๊อกนะคะ แต่หัดอ้ามาหลายวันแล้วก็ยังไม่กว้างขึ้นเลยคะ กลัวแล้วคะ

125.25.106.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 07:39:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องเสียวฟันก็ได้อธิบายไปแล้ว ข้างบน ก็คงต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง คงใช้เวลาอีกสักพัก
- เรื่องอ้าปากได้จำกัด ก็ต้องฝึกหัดไปเช่นกัน แต่อย่าทำรุนแรงเกินไป ค่อยๆ ฝึกไปค่ะ ลองใช้นิ้วโป้งดันฟันบน นิ้วชี้ดันฟันล่าง สอดเข้าไปที่ปลายฟันหน้าแล้วค่อยๆ ง้างออก ค่อยๆ ทำถ้าเมื่อยก็พัก เมื่ออ้าปากได้ซัก 2-3 นิ้วมือ (วางตามแนวตั้ง ก็โอเคค่ะ)

58.9.192.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 12:22:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงอีกครั้งคะ

คือหนูกลัวเพราะครั้งที่แล้วที่ไปผ่าฟันคุดมาไม่รู้สึกอะไรเลยคะ

มาครั้งนี้เจ็บและบวมมาก ก็เลยคิดมากไปคะ

ขอบคุณ คุณหมอหนิง มากค่ะ Smiley

125.25.97.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 14:00:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การถอนฟันในแต่ละครั้ง แต่ละซี่ ไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้ เพราะฟันแต่ละซี่ มีลักษณะที่แตกต่างกัน สภาวะร่างกาย ตำแหน่งของฟัน ความลึก ความยากง่าย การตอบสนองของร่างกายในแต่ละขณะ ก็ต่างกัน อันส่งผลให้ อาจเกิดภาวะตอบสนองได้แตกต่างกันได้น่ะค่ะ Smiley

183.89.52.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/24/10 เวลา 20:11:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากค่ะ Smiley

125.25.117.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->