แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 874: ถ้าเอาฟันครอบออกถาวร แล้วกลับไปใช้ฟันเดิม?  (จำนวนคนอ่าน 2190 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/19/10 เวลา 01:19:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจะเอาฟันครอบออกแบบถาวร แล้วกลับไปใช้ฟันเดิม จะเป็นไปได้มั้ยคะ หรือฟันโดนเจาะจนไม่สามารถกลับมาใช้ฟันเดิมได้อีกแล้ว ตอนนี้มีปัญหาเนื่องจากเพิ่งครอบมา หมอบอกว่าออกไปก็เคี้ยวได้เลย ไปทำมาวันที่ 12 สิงหา 2010 วันนี้วันที่ 19 สิงหา อาทิตย์นึงผ่านไป เคี้ยวเม็ดข้าวยังไม่ได้เลยค่ะ มันเสียวๆถ้าเคี้ยวและถ้ายังฝืนเคี้ยวต่อ จะปวดนิดๆ แบบความรู้สึกเหมือนเพิ่งผ่าฟันคุดแล้วไปเคี้ยว (ไม่เจ็บแต่รู้สึกว่ามันเสียวและรู้สึกเหมือนถ้าเคี้ยวไปจะระบมแน่ๆ) ซึ่งกังวลว่าจะต้องเคี้ยวข้างเดียวไปตลอดต่อจากนี้ ถ้าเป็นอย่างนั้นอยากเลือกกลับไปใช้ฟันเดิมดีกว่า อย่างน้อยยังเคี้ยวได้ (ซึ่งฟันเดิมผ่านการรักษารากฟันและไม่ได้ใช้เคี้ยวของแข็งมาก แต่พอหลังครอบเคี้ยวอะไรไม่ได้เลย  

ช่วยให้คำปรึกษาด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/19/10 เวลา 01:21:55 by INeedYourHelp »
ส่งโดย: INeedYourHelp
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

27.130.83.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/19/10 เวลา 07:11:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่สามารถเอาครอบฟันออกแล้วเคี้ยวอาหาร เป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะฟันซี่นั้นถูกกรอจนซี่เล็กลง ยิ่งเคยรักษารากฟันมาแล้วฟันจะเปราะบางมาก

อาการที่คุณบอกว่า น่าจะเกิดจากการสบฟันสูง แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อกรอแก้ไขให้สบฟันพอดี ก็จะเคี้ยวอาหารได้ แต่อาการเสียวฟันจี๊ดๆ เวลาฟันสบฟันอาจมีได้บ้าง เพราะฟันซี่นั้นเคยรักษารากฟันมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าโรคหายสนิทหรือยังน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.190.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/19/10 เวลา 09:20:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/19/10 เวลา 07:11:43, หมอหนิง wrote:
ไม่สามารถเอาครอบฟันออกแล้วเคี้ยวอาหาร เป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะฟันซี่นั้นถูกกรอจนซี่เล็กลง ยิ่งเคยรักษารากฟันมาแล้วฟันจะเปราะบางมาก

อาการที่คุณบอกว่า น่าจะเกิดจากการสบฟันสูง แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อกรอแก้ไขให้สบฟันพอดี ก็จะเคี้ยวอาหารได้ แต่อาการเสียวฟันจี๊ดๆ เวลาฟันสบฟันอาจมีได้บ้าง เพราะฟันซี่นั้นเคยรักษารากฟันมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าโรคหายสนิทหรือยังน่ะค่ะ

ขอบคุณหมอหนิงมากค่ะที่มาตอบ ถ้าจะกลับไปให้คุณหมอกรอแก้ไข หมอเขาจะกรอฟันจริงหรือฟันครอบออกคะ? แล้วต้องโละของเดิมออกหมดเลยหรือเปล่าคะ คิดว่าอยากเปลี่ยนหมอแต่ไม่แน่ใจจะเอายังไงดี

ยังไงรบกวนคหมอหนิงช่วยชี้แจงเรื่องการแก้ไขหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/19/10 เวลา 09:41:28 by INeedYourHelp »

27.130.88.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/19/10 เวลา 11:46:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กรอแก้ที่ครอบฟันค่ะ ของเดิมไม่ต้องเอาออก การกรอแก้ครอบฟันเป็นเรื่องปกตินะคะ ใครๆ ก็เป็น การใส่ครอบฟันครั้งเดียวเป๊ะเลย ถือว่าโชคดี แต่ส่วนใหญ่แล้วก็ต้องไปแก้ไขจนกว่าจะพอดีค่ะ

เรื่องเปลี่ยนหมอ คิดว่าอย่าเพิ่งเลย ลองกรอแก้ไขดูก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มด้วยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.154.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/19/10 เวลา 18:45:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 08/19/10 เวลา 11:46:04, หมอหนิง wrote:
กรอแก้ที่ครอบฟันค่ะ ของเดิมไม่ต้องเอาออก การกรอแก้ครอบฟันเป็นเรื่องปกตินะคะ ใครๆ ก็เป็น การใส่ครอบฟันครั้งเดียวเป๊ะเลย ถือว่าโชคดี แต่ส่วนใหญ่แล้วก็ต้องไปแก้ไขจนกว่าจะพอดีค่ะ

เรื่องเปลี่ยนหมอ คิดว่าอย่าเพิ่งเลย ลองกรอแก้ไขดูก่อน จะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มด้วยค่ะ

Thanks ขอบคุณมากเลยค่ะที่ช่วยตอบ หมอใจดีจัง Shame

Mask

27.130.88.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/22/10 เวลา 12:37:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเราทำครอบฟันหมอก็บอกเคี้ยวได้เลยค่ะ แต่เคี้ยวแล้วเราก็มีอาการปวดเหมือนกัน เราก็ไม่เคี้ยวเลย 3 อาทิตย์เลยค่ะ เราคิดว่ามันคงชอกช้ำมากน่ะค่ะ ก็เลยเคี้ยวอีกข้างนึงอย่างเดียวเลย แล้วก็ค่อยๆ ลองเริ่มเคี้ยววุ้น เคี้ยวโจ๊ก ไปสักพักนึง แล้วค่อยๆ เคี้ยวอย่างอื่นได้ค่ะ
ส่งโดย: chormail
จำนวนความเห็น: 22  

61.90.113.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->