แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 866: ถอนฟันมาครับหมอ ช่วยหน่อย งง  (จำนวนคนอ่าน 49556 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/13/10 เวลา 20:18:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมกัดผ้าก๊อตอยู่ ตั้งแต่ทุ่มครึ่ง จะเอาออกได้ตอนไหนครับ

แล้วต้องทำไงต่อ ขอละเอียดครับ ผมงง
ส่งโดย: nuumax
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

183.89.251.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/13/10 เวลา 20:27:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเลือดหยุดดีแล้วก็สามารถเอาผ้าก๊อซออกได้ (ประมาณ 1-2 ชม. หลังถอนฟัน)

ข้อปฏิบัติภายหลังการถอนฟัน - ถอนฟันปกติ

หลังการถอนฟัน ห้ามพูดคุยหรือรับโทรศัพท์ เพราะจะทำให้ผ้าก๊อซหลุดจากที่เดิมและเลือดออกไม่หยุด

1. กัดผ้าก๊อซให้แน่น ถ้าผ้าก๊อซชุ่มท่านสามารถเปลี่ยนผ้าก๊อซใหม่ ได้ ( แต่ไม่จำเป็น เพราะผ้าก๊อซที่ชุ่มก็ใช้ห้ามเลือดได้เช่นกัน)
   2. ห้ามบ้วนน้ำหลังจากถอนฟันไปแล้ว 2-5 ชั่วโมง
   3. ใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กห่อก้อนน้ำแข็ง (ถ้าไม่มีน้ำแข็ง ให้ใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำเย็น แล้วบิดให้แห้งหมาดๆ) ประคบที่แก้มตรงกับบริเวณที่ถอนฟัน จะช่วยให้เลือดหยุดเร็วขึ้น ให้ประคบบ่อยๆจนกระทั่งเลือดหยุด
   4. ทานยาแก้ปวดถ้ามีอาการปวด เช่น Paracetamol 500 mg 1-2 เม็ด
   5. ทานยาแก้อักเสบ ตามที่ทันตแพทย์สั่ง
   6. หากท่านมีอาการแพ้ยา เช่น มีผื่นขึ้นตามร่างกาย กรุณาแจ้งให้ทันตแพทย์ทราบ เพื่อเปลี่ยนยาใหม่
   7. งดอาหารที่มีรสจัด, ห้ามดื่มสุราหรือสูบบุหรี่ ภายหลังการถอนฟัน
   8. แปรงฟันได้ตามปกติและควรแปรงหลังจากเลือดหยุดแล้ว แต่ให้พยายามหลีกเลี่ยงอย่าให้แปรงสีฟันโดนบริเวณแผลถอนฟัน
 ถ้าต้องการท่านสามารถใช้น้ำยาบ้วนปากได้
   9. ถ้าคนไข้เป็นเด็กเล็ก หลังจากถอนฟันไปแล้ว ผู้ปกครองต้องระวังไม่ให้เด็กกัดริมฝีปากเล่น เนื่องจากเด็กจะรู้สึกบวมๆชาๆที่ริมฝีปาก เพราะยาชายังคงออกฤทธิ์อยู่ต่อไปอีกประมาณ 2-3 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

180.183.120.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/13/10 เวลา 20:28:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับหมอ แล้วผมจะเปลี่ยนผ้าก๊อตยังไงอะครับ เปลี่ยนไม่เป็น

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/13/10 เวลา 20:39:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอๆ ตอบหน่อยครับ ผมงงจิงๆ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/13/10 เวลา 20:46:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วจะรู็ได้ไงว่าเลือดหยุดอะครับ ตอนหน่อยครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 17:20:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาผ้าก๊อตออกเเล้วส่องกระจกดูสิ   Roll Eyes

ถ้ามองเห็นเลือดเเข็งตัวเป็นก้อนๆนิดนึงก็เเสดงว่าหยุดไหลเเล้ว

ถ้ามันยังไหล รสชาติมันจะปะเเหล่มๆอะ เค็มๆ คาวๆ  Grin

ปล ประสบการณ์ส่วนตัว  Cool

ปล 2  วิธีเปลี่ยนผ้าก๊อต โดยส่วนตัว ดึงอันเดิมออกเบาๆ  

เเล้วก็เอาอันใหม่เเปะลงไปบนรูโบ๋  เป็นอันจบ  Grin

ปล 3  หมอที่เคยถอนให้ บอกว่าถ้าเศษอาหารเข้าไปติดรูโบ๋  

เเนะนำให้บ้วนปากด้วยน้ำเกลือ หลังทานอาหาร

อย่าพยายามเอาอะไรไปจิ้มมัน เดี๋ยวเลือดทะลัก อักเสบ เป็นหนอง  Lips Sealed
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/14/10 เวลา 17:21:11 by what ever will be ... will be »
ส่งโดย: what ever will be ... will be female
จำนวนความเห็น: 50  

118.172.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 18:34:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วเศษอาหารมันไม่ยอมออกอะ ทำไงดีครับ

183.89.19.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 18:50:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอ่อ ...  บ้วนปากดูค่ะ  

เห็นเค้าว่า มีกระบอกฉีดยาที่ไม่มีเข็มเเหลมๆอะค่ะ

เอามาฉีดดู เผื่อมันออก ถ้าไม่ออกจริงๆ ย้ำว่าไม่ออกจริงๆ  

ก็หาอะไรมาเขี่ยๆดูค่ะ อย่าเเรงมากนะคะ เดี๋ยวอักเสบ

พออักเสบก็จะเจ็บๆ เเล้วก็เป็นหนอง เเล้วก็ต้องตัดเหงือกทิ้ง  

ถ้าตัดเเล้วมันลามไปที่อื่นก็ต้องตัดหัวทิ้ง  ( ล้อเล่น  Grin)

ถ้าจะให้ดีก็อย่าไปเคี้ยวเเถวนั้นดิ ระวังอย่าให้ไปติดดิ   หึๆ  

รอหมอมาตอบดู เผื่อหมอมีวิธีที่ดีกว่า  Roll Eyes
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:29:13 by what ever will be ... will be »
ส่งโดย: what ever will be ... will be female

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:14:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับ  

แต่มันยังไม่ออกจริงๆ ผมไม่กล้าเขี่ยด้วยแหละ ทำไงดีครับ

183.89.19.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:18:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Cry ก็บ้วนปากอีกที  เผื่อออก ถ้าไม่ออก ก็ลองกลั้นใจเขี่ยดู

เบาๆดิ ไม่งั้นก็เเจ้นไปหาหมอเลย ปล่อยไว้ติดเชื้ออักเสบมา ตัดหัวทิ้งนะ Shocked

ปล. ดึกละ ไปนอน พรุ่งนี้บ้วนปากดูอีกที ถ้าไม่ออกยังไง ถ้าหงุดหงิดมากก็

ไปหาหมอดู เเค่เขี่ยๆ น่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายนะ  ลองดู ..  

ฝันดี บ๊ายบายเจ้าค่ะ โชคดีนะ ระวังต้องตัดหัวทิ้งเพราะเศษอาหาร

ติดหลุมถอนฟัน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:28:34 by what ever will be ... will be »

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:25:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ป่านนี้เลือดคงหยุดดีแล้ว  Wink

วิธีเปลี่ยนผ้าก๊อซ ก็ล้างมือให้สะอาด เอาผ้าก๊อซอันเก่าออก แง้มๆ ดู ถ้าเลือดหยุดดี ไม่ต้องกัดต่อก็ได้นะคะ ถ้าเลือดยังไหลซึมๆ อาจกัดอันเก่าต่อก็ได้ ไม่ต้องเปลี่อยน อาจรู้สึกแปลกๆ หน่อย เพราะการเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆ อาจยิ่งเป็นการดึงเลือดใหม่ๆ ให้ออกมา... แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก็พับผ้าก๊อซให้พอดีๆ พอเหมาะกับตำแหน่งของแผลถอนฟันแล้วก็กัดต่อได้เลย

รู้ได้อย่างไรว่าเลือดหยุด --> ก็ส่องกระจกดู หรือ รอดู ถ้ามันไหลออกมาก็แสดงว่ายังไม่หยุด แต่ถ้ารู้สึกว่ามีกลิ่นมีรสเลือดปะแล่มๆ แบบนี้ไม่เป็นไรนะคะ พยายามอย่าขยับปากมาก อยู่นิ่งๆ ขยับปากบ่อยแผลอาจจะขยับฉีกได้

เรื่องเศษอาหารก็พยายามบ้วนปากค่ะ ช่วงวันแรกๆ ไม่ควรบ้วนปากแรง เพราะอาจจะทำให้สะเก็ดแผลมันหลุดก่อนกำหนด จะทำให้ปวดแผลมากขึ้น ก็บ้วนปากธรรมดา พยายามเท่าที่จะทำได้ อย่าลืมแปรงฟันด้วย ควรบ้วนปากหลังมื้ออาหารด้วยค่ะ

พอซัก 2-3 วันไปแล้ว เราสามารถบ้วนปากได้แรงขึ้น ก็บ้วนปากแรงๆ คล้อกๆๆๆ หลังมื้ออาหาร ตอนเช้าตื่นมาก็สามารถบ้วนปากด้วยน้ำเกลือ (ทำโดยผสมเกลือ 1 ช้อนชา กับน้ำ 1 แก้ว) แล้วก็บ้วนปาก จะช่วยทำความสะอาดแผลได้ แล้วก็แปรงฟันได้วย อย่าล้วงแคะแกะเกา เขี่ยแผลเล่น แผลจะสกปรกติดเชื้อได้

คุณหมอบางท่าน อาจให้เข็มฉีดยาเล็กๆ มาให้ใช้ฉีดน้ำไล่เศษอาหารในแผล ก็เป็นอีกวิธีการหนึ่ง  

หากคิดว่าตนเองมีอาการอะไรผิดปกติ แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอที่รักษาเพื่อตรวจดูนะคะ  

58.9.196.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:31:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วนานไหมครับ กว่าจะเคี้ยวอาหารข้างนั้นได้ปกติแล้วแผลหายดี

183.89.19.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 20:49:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้มีเกณฑ์แน่นอน เพราะมันแล้วแต่คน บางคนแข็งแรง แผลหายไว บางคนอ่อนแอ แผลหายช้า อะไรแบบนี้

ถ้าตนเองรู้สึกว่าหายแล้ว ไม่ป่วยไม่ไข้ ก็ทานอาหารตามปกติได้ค่ะ

58.9.196.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 21:31:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับหมอ สำหรับคำแนะนำและข้อมูลดีๆครับ

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  

ไว้ผมสงสัยอะไรอีกผมจะมาถามนะครับ

183.89.19.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 08/14/10 เวลา 23:44:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เออ หมอครับ แล้วถ้าแผลหายแล้วเราสามารถแปรงฟันได้ตรงที่ถอนเลยไหมครับ แบบว่า ผมกะไม่ถูกว่าแปรงยังไงอะคับ

183.89.89.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->