แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 860: ตัดเหงือก  (จำนวนคนอ่าน 3678 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/07/10 เวลา 11:44:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีปัญหาคล้ายกระทู้ก่อนหน้านี้ค่ะ คือ  
ฟันสั้นค่ะ มันสั้นเฉพาะฟันกระต่าย 2 ซี่หน้า  
ส่วนฟันข้างเคียงมีระดับเหงือกที่สูงกว่า ฟันยาวกว่า

เหงือกไม่เยอะค่ะ  ยิ้มเเล้วไม่มีปัญหาเรื่องเห็นเหงือกเยอะ
เพียงเเค่มันมีปัญหาเห็นเหงือกเยอะตรง 2 ซี่กระต่าย

1  ถ้าผ่าตัดเหงือก เเก้เฉพาะ 2 ซี่นี้ได้รึเปล่าคะ  
อยากให้ระดับเหงือกเท่ากัน ฟัน 2 ซี่หน้าเตี้ยมากจริงๆ

2  ยังจัดฟันอยู่ ทราบว่าไม่เเนะนำให้ทำ เเต่ถ้าจะทำจริงๆเนี่ย
จะทำได้รึเปล่าคะ  กลัวว่าตัดเหงือกออกเเล้ว ฟันจะเป็นซอก มีช่องว่าง
บริเวณเหงือกที่ฟันกระต่ายสองซี่ชิดกัน คล้ายๆกับกรณีที่เหลือกร่นเเล้ว
เกิดช่องว่างสามเหลี่ยมตรงคอฟันน่ะค่ะ  

ถ้าเกิดปัญหาเเบบนั้น ก็อยากจะทำตอนจัดฟัน จะได้ให้หมอจัดฟันดึ่งฟันให้ชิด
กลัวถ้าตัดตอนหลังจัดฟัน จะมีปัญหา ไม่อยากกลับมาจัดฟันเเก้อีก

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/07/10 เวลา 11:46:48 by what ever will be ... will be »
ส่งโดย: what ever will be ... will be female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 50  

125.25.162.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 19:23:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ก็อย่างที่บอกไว้กระทู้ก่อนหน้าเช่นกันคือ คนเราเวลาอายุน้อย ฟันจะดูสั้นและเหงือกเยอะกว่า เมื่อแก่ตัวมากขึ้น ฟันจะยาวขึ้น ฉะนั้นไม่ต้องรีบ ไปผ่าตัดตกแต่งอะไร
1.1 แต่ว่า ถ้าเป็นคนเหงือกเยอะจริง มีปัญหาจริง ตำแหน่งเหงือกไม่เท่ากันจริง และเนื้อเหงือกหนาพอที่จะผ่าตัดตกแต่ง (ซึ่งต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนนะ) ก็สามารถผ่าตัดตกแต่งได้ ถ้าต้องการ
1.2 การผ่าตัด อาจส่งผลเสียเรื่อง เหงือกเสีย(อักเสบ) ถาวร ถ้าเอาออกมากเกินไป อาจทำให้เหงือกร่น ทำให้กลายเป็นปัญหาไปตลอดชีวิต ต้องระวังอย่างมาก
ฉะนั้น ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรทำมัน
2. การผ่าตัดเหงือก ตกแต่งนู่นนี่ สีฟัน ฯลฯ จะทำหลังจากจัดฟันเสร็จแล้ว สิ่งที่หนูกลัว สามารถเกิดขึ้นได้ โดยเฉพาะเหงือกรูปสามเหลี่ยมตรงซอกฟัน แก้ได้ยากมาก ร่นแล้วร่นเลย ส่วนเรื่องจะทำอะไรได้ไหม จะต้องไปให้คุณหมอที่เชี่ยวชาญโรคเหงือกตรวจดูก่อน เรื่องนี้เป็นเรื่องผ่าตัดตกแต่ง ไม่ใช่เรื่องจำเป็น หนูคิดแต่เรื่องผลดี หนูต้องเผื่อใจเรื่องผลเสียด้วย ถ้าเกิดขึ้น จะจัดการอย่างไรกับชีวิต
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

115.87.128.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 20:18:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เล่าซะน่ากลัวเลย ..
ขอบคุณมากค่ะ อยากที่หมอจริงๆนั่นเเหละค่ะ  
หน้ามืดตามัว มัวเเต่คิดเรื่องสวย ลืมผลเสียไปเลย
หุหุ  Grin

นิดนึงค่ะ .. ไปขูดหินปูนมา ทำไมเหงือกตรงคอฟันมันร่นลงไปคะ เป็นรูโบ๋ๆ
สามเหลี่ยมๆอะค่ะ  มันจะยืดมาเหมือนเดิมมั้ยคะ กินอะไรเเล้วไปติดตรงนั้น
โชคดีที่เป็นฟันล่าง มองไม่น่าเกลียดมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/07/10 เวลา 20:23:03 by what ever will be ... will be »
ส่งโดย: what ever will be ... will be female
จำนวนความเห็น: 50  

118.172.13.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 22:22:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตรงรูโบ๋นั้นเมื่อก่อนเคยเป็นที่อยู่ของหินปูน พอหินปูนหายไปเลยโบ๋ กรณีที่เหงือกยังไม่ร่น เหงือกจะกลับเข้ามาแนบกับผิวฟันปิดช่องโบ๋ได้ แต่บางคนที่เหงือกร่นไปแล้ว เหงือกจะกลับเข้ามาแนบกับผิวฟันแต่อาจปิดช่องโบ๋ได้ไม่สนิท อันนี้ก็ต้องแล้วแต่สภาพเหงือกและการดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วยค่ะ

58.9.222.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/08/10 เวลา 19:58:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เทสๆ  
ไมตั้งกระทู้ไม่ได้อะ
หมอคะ ตั้งกระทู้ไม่ได้อะค่ะ  มันบอกว่า
Your message was blocked by content filter. Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/08/10 เวลา 19:59:49 by III333 »
ส่งโดย: III333
จำนวนความเห็น: 1  

125.26.129.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/08/10 เวลา 22:43:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจมีคำต้องห้ามค่ะ

58.9.202.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->