แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 851: ถอนฟันกรามซี่ในสุด ( ไม่ใช่ฟันคุด )  (จำนวนคนอ่าน 22304 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/01/10 เวลา 00:18:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามค่ะ

ตอนนี้จัดฟันอยู่ ใกล้จะเสร็จเเล้วหล่ะค่ะ  

ขออธิบายก่อนค่ะว่า ก่อนหน้าที่จะจัด ได้ถอนฟันไป 4 ซี่  
ผ่าฟันคุดล่างไปสอง ... ฟันคุดบนยังไม่ขึ้นทั้งสองซี่

เนื่องจากไปขูดหินปูนกับหมอ ( คนละคนกับที่จัดฟันให้ เเต่คลินิกเดียวกัน )
คุณหมอเเนะนำว่า ให้ถอนฟันกรามบนซี่สุดท้ายทั้งสองซี่ออก
.. ย้ำอีกทีค่ะว่าไม่ใช่ฟันคุด ..  

ด้วยสาเหตุที่ว่า มันทำความสะอาดยากมาก เเล้วมันก็เริ่มผุเเล้วทั้งสองซี่
ก็เเอบงงว่า ถ้าถอนออกมันจะมีผลต่อการเคี้ยวของเราหรือไม่
เเล้วต้องใส่ฟันปลอมรึเป่า

เนื่องจากว่า มันพึ่งเริ่มผุ ยังพออุดไหว เเต่หมอค้านว่า อุดน่ะอุดได้  
เเต่ไม่เเนะนำ เพราะมันไม่ต้องใส่ฟันฟลอม อุดไป ทำความสะอาดไม่ได้
ก็เท่านั้น มีเเต่จะลามไปซี่อื่น

เดิมมีฟันอยู่ 30 ซี่

1  ผ่าฟัดคุดล่าง 2 ซี่
2  ถอนฟันบนล่างรวม 4 ซี่

ปัจจุบันเหลือฟันอยู่ 24 ซี่ ( ไม่นับฟันคุดบนที่ยังไม่ขึ้นอีก 2 )  
อยากจะทราบว่า

1 มันเหลือน้อยไปรึเปล่าคะ ถ้าถอนตามที่หมอบอก ก็จะเหลือเเค่ 22 ซี่
   พนักงานที่คลินิกบอกว่า ต้องถอนฟันคู่สบข้างล่างด้วย งั้นก็คงเหลือเเค่ 20 ซี่

2 จะมีผลค่อการเคลื่อนฟันมั้ยคะ จัดยังไม่เสร็จเลย ยังไม่ได้ปรึกษาคุณหมอที่จัดให้ค่ะ

3 มันไม่จำเป็นต้องใส่ฟันปลอมจริงๆเหรอคะ จะมีปัญหากับการเคี้ยวรึเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/01/10 เวลา 00:19:46 by what ever will be ... will be »
ส่งโดย: what ever will be ... will be female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 50  

125.26.124.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/01/10 เวลา 08:59:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องดูตามการสบฟัน ฉะนั้นทางที่ดีที่สุดที่จะทราบว่าควรจะถอนฟันเพิ่มหรือไม่ ควรถามคุณหมอจัดฟันที่รักษาหนู .. เรื่องจำนวนซี่ฟัน ไม่มีเกณฑ์แน่นอนต้องประยุกต์ไปตามลักษณะการสบฟันแต่ละคน ตามปกติคนที่จัดฟันจะเหลือฟัน 24 ซี่
1.1 ถ้าหนูยังมีฟันซี่สุดท้าย ฟันบน แสดงว่าหนูอาจเคยมีปัญหาฟันหลอ หรือฟันไม่ครบ คุณหมอจัดฟันจึงใช้ฟันซี่นั้น ซึ่งฟันซี่ดังกล่าวก็อาจมีความจำเป็นในการสบฟันได้ อันนี้แค่คาดการณ์เอา  
1.2 แต่โดยปกติ ฟันกรามซี่สุดท้าย ซี่ข้างในสุด ก็มักแนะนำให้ถอนออก จำนวนฟันเหลือกี่ซี่ น้อยหรือมาก อยู่ที่การสบฟัน ประสิทธิภาพการใช้งาน มากกว่า ความสวยงาม เป็นตัวรอง
2. การถอนฟันเพิ่มก็ย่อมมีผลต่อการเคลื่อนตัวของฟัน แต่จะมากหรือน้อย บอกไม่ได้ ต้องถามคุณหมอจัดฟันที่รักษาหนูก่อน เขามีข้อมูลมากกว่า  
3. ยังบอกไม่ได้ แต่ให้เป็นความรู้ว่า ฟันกรามซี่ข้างใน หากต้องถูกถอนออก มักไม่ค่อยใส่ฟันปลอมกัน เพราะการบดเคี้ยวไม่ค่อยดี การยึดอยู่ก็ไม่ค่อยดี ฟันปลอมที่ออกมาก็ค่อนข้างใหญ่ใส่ลำบาก ยุคสมัยนี้มีเทคโนโลยีการทำรากเทียม ถ้าสามารถทำได้ก็จะดีกว่าฟันปลอมทั่วไป
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.117.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/01/10 เวลา 11:35:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ..

เเรกๆ เข้าใจว่า เค้าติดกันเเบบนี้ ( เเบบที่หมอติดให้ )
จะมีฟันซี่สุดท้าย ซ้ายขวา ที่ไม่มีเเบล๊กเก็ตติดน่ะค่ะ

พึ่งจำได้ว่า ฟันกรามบนซี่สุดท้าย ด้านซ้าย  มันเเตกไปครึ่งนึงค่ะ
ตอนติดเครื่องมือจัดฟันเห็นหมอบ่นว่า ลืมดูว่ามันติดไม่ได้

เเต่หมอก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ ไม่เห็นเเนะนำให้ถอนออก  
หรือคุณหมออาจจะไม่สังเกต เพราะขนาดฟันหน้าผุ ผุด้านหน้าด้วย  
หมอยังไม่เเนะไม่ว่าอะไร ให้อุดหรือยังไง มีเเค่หมอขูดหินปูนที่เเนะนำ

ปล ก่อนจัด ผ่าฟันคุดกับหมอที่ขูดหินปูน  ครบอาทิตย์นึง หมอจัดฟันนัดก็ไปพบ
 ปรากฏว่าหมอไม่อ่านชาร์ท เลยลืมตัดไหมให้  .. ออกมาจ่ายตังค์ ตะหงิดๆ
 ไม่กล้าถาม หมอดุ ... ก็เลยมาถาม พนง เเทน เค้าก็ไปถามหมอให้  

เข้าไปตัดไหม หมอบ่นมาว่า .. ก็ไม่บอก หมอไม่รู้ ไม่ได้อ่านชาร์ท  .. เเห่ะๆ
มีอะไรเลยไม่ค่อยกล้าถาม เเกอารมณ์ดีเป็นบางวัน  ออกเเนวดุด้วยซ้ำไป

ก็เลยต้องมารบกวนถามทางเวบบอร์ดนี้เเทนน่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ .. Grin
สงสัยต้องกลั้นใจถาม  Embarassed ถ้าโดนด่า คงไม่กล้าถามอะไรอีก  

ส่งโดย: what ever will be ... will be female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 50  

125.26.129.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/01/10 เวลา 13:59:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความเห็นที่ 2 ไม่แน่ใจว่าคำถามอยู่ตรงไหน หรือว่าบ่นเฉยๆ ล่ะคะ  Grin Grin
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.117.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->