แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 843: แผลหลังถอนฟัน  (จำนวนคนอ่าน 19981 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/25/10 เวลา 12:04:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากกระทู้นี้นะค่ะ  กลัวไม่เห็นค่ะ เลยตั้งใหม่ค่ะ
http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=dent;action=displa y;num=1279850075

ตอนนี้แผลเป็นขาวๆค่ะ  ไม่รู้ว่าหนองหรืออะไรนะค่ะ
มองไม่ชัด  เป็นฟันซี่บน  ก็มองผ่านกระจกค่ะ
แล้วแผลก็ไม่โบ๋มาก  โบ๋นิดเดียว ปากแผลเป็นขาวๆ
แต่ไม่ปวดค่ะ  จะเป็นหนองหรือเป็นเมือกค่ะ
เคยถอนเมื่อหลายปีก่อน  แผลจะโบ๋ๆ แล้วก็แดงๆ  ไม่เหมือนอันนี้เลยค่ะ
ชักเครียดค่ะ  

แล้วในปาก  ลิ้น เพดานด้านบนและล่าง รวมทั้งเหงือก ก็จะเป็นฝ้าขาวๆค่ะ
ขาวๆทั้งปากเลย  ไม่ทราบเกิดจากอะไรค่ะ
เคยเจ็บคอ คออักเสบ ก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ ขาวๆทั้งปาก
ถามหมอตอนนั้น คุณหมอบอกว่า ในปากอักเสบ ก็เป็นอย่างนี้แหละ

แล้วตอนนี้เป็นแบบนี้  ก็แสดงว่าแผลอักเสบใช่หรือเปล่าค่ะ  เครียดๆอ่ะค่ะ
ส่งโดย: kittina
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

125.27.202.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/26/10 เวลา 10:55:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบแผลสีขาวๆ น่าจะเป็นเนื้อเหงือกใหม่ๆ ที่งอกขึ้นมามากกว่าค่ะ เหงือกนี้ต่อไปก็จะมีสีชมพูขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าไม่มีอาการข้างเคียงเช่น ปวด บวม เป็นไข้ ก็คงไม่ใช่แผลอักเสบ  

เรื่องฝ้าขาวอื่นๆ ในช่องปากนั้น ก็ต้องค้นหาสาเหตุ ข้อมูลที่ให้มาน้อยเกินไป ต้องดูลักษณะ ดูอาการ ถ้าเคยไปหาคุณหมอตรวจดูแล้ว ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรค่ะ ฝ้าขาวชนิดทั่วไป ก็มีสาเหตุจากคราบจุลินทรีย์ หรือพวกเนื้อเยื่อในช่องปากมันหนาตัวขึ้นมา ไม่เป็นอันตราย

หากกังวลมาก แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู หรือเบื้องต้นก็สังเกตอาการไปก่อน แผลในช่องปากจะค่อยๆ หาย ใช้เวลานิดนึงค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.26.215.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/27/10 เวลา 11:47:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอมากนะค่ะ

เรื่องแผลตอนนี้ก็เป็นเหมือนเดิม  เข้าใจว่าคงเป็นหนองแน่ๆค่ะ
คงไม่ใช่เหงือกค่ะ  เพราะขาวเลยค่ะ
ลองเอาสำสีเช็ดๆดู  ก็มีแบบช้ำเลือดช้ำหนองติดออกมา

แต่แผลจากวันแรกที่เห็น  มันเหมือนดีขึ้นเรื่อยๆนะค่ะ
คือเหมือนสีขาวๆน้อยลงค่ะ  ตอนนี้ที่เห็น เป็นสีขาวอยู่ด้านเดียวค่ะ
เป็นอยู่ครึ่งแผลนะค่ะ  ขาวเลยค่ะ  มองเผินๆเหมือนฝันเลยค่ะ

แต่ก็ไม่ปวดนะค่ะ  วันก่อนไปหาหมอ  แต่หมอหยุดยาวนะค่ะ
หยุดช่วงเข้าพรรษาค่ะ   คงต้องเป็นพรุ่งนี้ หมอคงมาค่ะ
แต่ถ้าพรุ่งนี้แผลดีกว่าวันนี้  ก็คงไม่ไปค่ะ  รอดูอาการก่อนค่ะ

เรื่องฝ้าขาวๆ  ก็คือขาวทั้งปากค่ะ เพดาน บน-ล่าง เหงือก ลิ้น
เป็นขาวๆเหมือนเด็กที่กินนมนะค่ะ  แล้วลิ้นเป็นฝ้าๆนะค่ะ
แต่เวลาปรกติไม่เป็นนะค่ะ  เห็นมา2หนค่ะ  คือตอนที่คออักเสบค่ะ
ก็เห็นเป็นแบบนี้    แล้วพอคอหายอักเสบ ก็ไม่ขาวค่ะ
แล้วพอคออักเสบอีก  ก็เป็นอีกนะค่ะ
พอตอนนี้ถอนฟันมา ก็เห็นเป็นแบบนี้อีกนะค่ะ   ก็สงสัยค่ะ ว่าเป็นอะไรกันแน่

125.27.198.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/27/10 เวลา 11:54:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- หมอแนะนำว่าอย่าเอาอะไรไปเขี่ยแผลนะคะ
- ลองรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ทานยาที่คุณหมอสั่งให้ครบ และสังเกตอาการไปก่อนก็ได้นะคะ
- เรื่องฝ้าที่ลิ้นให้เน้นที่การแปรงลิ้น
- เรื่องฝ้าที่บริเวณอื่น อาจเป็นเนื้อเยื่อที่หนาตัวขึ้นแล้วลอกออก หรือเป็นคราบอะไร อื่นๆ  
- เรื่องฝ้า สาเหตุที่พบมากที่สุดคือ คราบจุลินทรีย์ แต่ก็มีโรคบางชนิด ที่ทำให้เกิดฝ้าขาวได้ ฉะนั้น ถ้าหากกังวล ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูนะคะ

183.89.38.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/31/10 เวลา 09:15:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว   ไม่ค่อยมีสีขาวๆแล้ว  มีแค่เรื่อๆค่ะ

เริ่มสบายใจแล้ว

ส่วนเรื่องฝ้าขาวๆ  จะรอสักพักหนึ่งก่อนค่ะ
เพราะหมอบอกว่า  กินยาแก้อักเสบ  ก็ทำให้เป็นได้
หรือในปากมีแผล  ก็ทำให้เป็นได้   โดยมากก็เป็นเชื้อรา
มียาอม และยาป้าย   ก็ตอนนี้ก็รอให้แผลหายก่อนค่ะ

ถามนิดนะค่ะ   ที่เขาเรียกๆกันว่า ใส่เครื่องมือ  หรือว่าจัดเครื่องมือ
นี่มันคืออะไรค่ะ  เกี่ยวกับฟันเนี่ยค่ะ

125.27.202.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/31/10 เวลา 16:36:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะหมายถึงเครื่องมือจัดฟันน่ะค่ะ

203.117.33.24 fwd for 10.45.1.145, 203.118.14.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->