แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 834: ถามเรื่องสาเหตุของกลิ่นปาก  (จำนวนคนอ่าน 3527 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/21/10 เวลา 21:26:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือว่าผม มีกลิ่นปากนะคับ ช่วงนี้คือ เครียดมาก คุยกับเพื่อนไม่ได้เลย เเล้วผม จัดฟันด้วยนะคับ จัดมาได้ซักประมาณ 5เดือนได้เเล้ว ผมลองถามปัญหานี้กับหมอที่จัดฟันให้ผมเเล้วนะคับ เเค่ก็ไม่ช่วยอะไรเลย เค้าบอกว่าให้เเปลงฟันให้สะอาด เเต่ผมว่าผมเเปลงฟันเเบบว่า สะอาบสุดๆเเล้ว บางวันผมเเปลงฟันตั้งนาน นำยาป้วนปากก็ใช้ เเปลงลิ้นเเล้วด้วย เเต่ก็ยังมีกลิ่นปากนะคับ ลูกอม หมากฝรั่ง ใช้มาทุกวิธีเเล้ว เเต่ไม่ได้ผมเลย  Embarassed
   เเล้วผมก็คิดว่า กลิ่นน่าจะมาจากคอ เพราะเวลาป้วนปาก ยังรู้สึกไม่สะอาดอยู่เลยนะครับ เเล้วที่สงสัยอีกอย่างนึง คือตัวเองจะไม่ได้กลิ่นปากของตัวเองใช่มั้ยคับ? สงสัยมาก คือ ผมไม่ได้ได้กลิ่นของมันเเบบเหม็นจริงๆนะคับ เเต่ผมมั่นใจว่ามันต้องมีกลิ่นเเน่นอน เพื่อนผมบางคนก็บอก เเล้วผมรู้สึกเหมือนตัวเองมีเสมหะ ด้วย ไม่รุ้มันคือเรื่องปกติหรือเปล่า คือมันนานๆมาครั้งนะคับ ยังไงก็ช่วยบอกวิธีเเก้หน่วยนะคับ เครียดมากๆๆเลย Embarassed

[ ป.ล.  ถ้าอยากเป็นหมอต้องเก่งเคมีจริงๆ เหรอคับ คืออยากเป็นหมออะครับ เเต่ตัวเองไม่ค่อยชอบวิชาเคมี ยังไงเเนะนำหน่อยนะคับ ] Tongue Tongue
ส่งโดย: caloprincess
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

118.173.111.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/22/10 เวลา 12:49:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กลิ่นปาก มีหลายสาเหตุ กลิ่นปากมักมีสาเหตุ จากภายในช่องปากเป็นหลัก กลิ่นเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ฉะนั้น ให้เน้นที่การทำความสะอาดช่องปาก ทั้งแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน อย่าลืมแปรงลิ้นเพราะลิ้นก็มีคราบจุลินทรีย์มาเกาะมากเช่นกัน หากมีโรคเช่นฟันผุ เหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษาให้เสร็จสิ้น อย่างนี้กลิ่น ปากก็ลดลงได้

เนื่องจากคนไข้เองตอนนี้จัดฟันอยู่ด้วย เครื่องมือจัดฟันจะกีดขวางการทำความสะอาด เชื้อโรคคราบจุลินทรีย์จะไปแฝงตามเครื่องมือจัดฟัน บางทีที่เราคิดว่าเราแปรงฟันเอี่ยมแล้ว แต่เราแปรงถูกวิธีหรือเปล่า เพราะการแปรงฟันต้องแปรงอย่างถูกวิธีด้วย และนานเพียงพอ จึงจะสะอาด ลองไปปรึกษาคุณหมอเรื่องการแปรงฟันอย่างถูกวิธี มันจะมีท่าทางการแปรงเฉพาะของมันค่ะ เรียกว่าวิธี "ขยับปัด"  

นอกจากนี้คนไข้ ไม่ได้บอกว่าได้ใช้ไหมขัดฟันบ้างหรือเปล่า เพราะไหมขัดฟันนั้นสำคัญ ยิ่งจัดฟันอยู่ด้วยยิ่งสำคัญ การแปรงฟันสามารถทำความสะอาดได้เพียงผิวด้านหน้าด้านใน แต่ด้านที่ฟันประชิดติดกัน การแปรงฟันไม่สามารถทำความสะอาดฟันด้านนั้นได้ จำเป็นต้องใช้ไหมขัดฟันช่วยทำความสะอาดค่ะ  

กลิ่นปากที่ เกิดจากนอกช่องปาก เช่น จากระบบทางเดินหายใจ ไซนัส โพรงจมูก ระบบทางเดินอาหาร หรือโรคประจำตัวบางชนิดก็ทำให้เกิดกลิ่นได้ หรือคนที่กินยาบางอย่าง

นอกจากนี้กลิ่นปากแบบอื่นๆ เช่น กลิ่นปากตอนเช้า กลิ่น ปากก่อนมื้ออาหาร กลิ่นปากเพราะอดอาหาร กลิ่นปากเพราะกิน น้ำน้อย ปากแห้ง ความเครียด วิตกกังวล เป็นต้น

หากอยากแก้ปัญหากลิ่นปาก ลองเริ่มต้นจากการไปหาหมอ รักษาสุขภาพช่องปากให้ดี จากนั้นก็เน้นที่การดูแลทำความสะอาดช่องปาก แก้ไปทีละข้อๆ หมอเชื่อว่าอะไรๆ น่าจะดีขึ้นได้ค่ะ  

ปล. สอบหมอสมัยนี้ มีขั้นตอนเยอะแยะ คงไม่เหมือนสมัยที่หมอสอบแล้ว หมอว่าเรื่องที่ยากที่สุด สอบให้ติดเสียก่อน ถ้าสอบได้ เดี๋ยวมันก็เรียนได้เอง ฉะนั้น ก็ต้องพยายามเก่งให้ได้ทุกวิชา คนบางคนเทพมาก เก่งมันทุกวิชา แต่ คนบางคนอาจจะเก่งฟิสิกส์ เลขมากหน่อย ก็เอาไปถัวเฉลี่ยกับวิชาที่เราไม่เก่ง อะไรทำนองนี้ หมอยังมีเพื่อนที่ซิ่วมาจากคณะวิศวะ หลายคน บัญชี ก็ยังมี ... ลองพยายามดูนะคะ ไม่น่ายากเกินความสามารถค่ะ  

Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.233.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/01/10 เวลา 20:53:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเรื่องใช้ไหมขัดฟันอะครับ ผมก็มี เเต่มันใช้ยากอะครับเพราะมันมีเหล็กจัดฟันกั้นอยู่ จึงไม่ค่อยได้ใช้ เห็นผมถามเพื่อนๆเค้าก็ไม่ค่อยได้ใช้อะครับ เเต่เรื่องทำความสะอาดช่องปาก ผมว่า ผมเเปลงฟันนานมาก ใช้นำยาป้วนปาก เเละเเปลกลิ้นตลอดด้วยนะครับ
    เเต่ผมว่าสาเหตุของผมอะครับ  มันมาจาก เเบคทีเรีย มันก่อตัวเร็วหรือป่าวไม่รู้อะครับ เหมือนเรานั้งๆนานๆ มันก็เหมือนมีกลิ่นปาก เหมือนกับมันก่อตัวอยู่ตลอดเวลา เเต่เรื่องพวกฟันเสียผมไม่มีนะครับ
    ส่วนเรื่องวิตกกังวล มันเป็นสาเหตุด้วยเหรอครับ?  เพราะผมเป็นคนที่วิตกกังวลกับเรื่องนี้มาก ทั้งวันผมก็จะนั้งเครียดกับเรื่องกลิ่นปาก
    เเล้วผมอยากรู้ว่ากลิ่นปากมันหายขาดมั้ยครับ ผมอยากหายเร็วๆๆมากๆเลยครับ
   ส่วนปรึกษาหมอ ผมหามาเเล้วครับ เค้าไม่ช่วยอะไรเราเลย เค้าบอกว่าใช้เเปลงฟันให้สะอาด ไม่ได้ดูในช่องปากเราเลยอะครับ เหมือนเค้ารีบๆ

ป.ล  ผมเป็นคนต่างจังหวัดอะครับ รุ่นพี่ที่โรงเรียนบอกว่าถ้าเราอยากติดหมอ เราต้องไปเรียนพิเศษเพิ่มช่วงปิดเทอมด้วยอะครับ หมอว่ามันจำเป็นมั้ยครับ ส่วนวิชาที่ผมถนัดคือวิชาคนิตกับฟิสิค เพื่อนๆบอกว่าผมน่าจะไปทางวิศวะ เเต่ผมชอบเป็นหมอมากๆ

182.52.49.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/01/10 เวลา 21:39:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ต้องพยายามใช้ไหมขัดฟันให้เก่งๆ ให้ติดเป็นนิสัย เพราะสำคัญมาก ไม่อย่างนั้นฟันจะผุตรงซอกฟันได้ง่าย ถ้าใช้ไหมขัดฟันแบบปกติไม่ได้ อาจต้องหาชนิดพิเศษ เรียกว่า superfloos (ซุปเปอร์ฟลอส) หรือ อีกชนิดคือ floss threader (ฟลอส เธรดเดอร์) ทั้ง 2 ชนิด จะมีก้านแข็งคล้ายเป็นเอ็น ช่วยแหย่เข้าซอกฟัน แล้วค่อยใช้ส่วนที่เป็นไหม ช่วยทำความสะอาดฟันเหมือนไหมปกติ ถ้าใช้ไม่เป็นแนะนำให้ไปหาคุณหมอฟันช่วยสอน หรือลองหารูปในอินเตอร์เน็ต
- เรื่องแบคทีเรีย ก่อตัวเร็ว ... เป็นปัจจัยเฉพาะบุคคล ติดตัวมาแต่กำเนิด เหมือนบางคน ฟันผุ ง้าย ง่าย... แต่ในขณะที่บางคน ฟันผุยาก ... เรื่องจากเรื่องนี้มันแก้ไม่ได้ การทำความสะอาดฟันเป็นอย่างดี ก็จะช่วยลดทอนปัจจัยเสี่ยงตรงนี้ได้
- เรื่องกลิ่นปาก ต้องค่อยๆ แก้ไป เนื่องจากกำลังจัดฟันอยู่ด้วย มันจึงเสี่ยงต่อการหมักหมมกลิ่นปากได้ง่ายด้วยอ่ะ
- เรื่องสอบหมอ ... เดี๋ยวนี้หมอไม่ทราบว่า กระบวนการมันเป็นอย่างไรบ้าง เห็นว่า เขารวมกันสอบรวมกันหลายๆ คณะ หลายๆ มหาวิทยาลัย ฉะนั้นนักเรียนก็คงต้องเตรียมตัวให้มากๆ ถ้าจะเก่งเลขกับฟิสิกส์ก็ต้องเก่งให้มากๆ เพื่อมาชดเชยวิชาที่เราไม่เก่งได้ แต่ทางที่ดี ทำให้ได้ดีทุกวิชาจะดีกว่า กลยุทธ์ในการเลือกคณะตามลำดับคะแนนก็มีความสำคัญ เรื่องเรียนพิเศษ สมัยนู้น หมอก็เรียนนะคะ แต่เรียนเฉพาะช่วงเปิดเทอม เสาร์-อาทิตย์บ้าง ตอนเย็นบ้าง แต่ตอนปิดเทอม หมอไม่ได้เรียน... หมอใช้เวลาพักผ่อนมากกว่า แต่ช่วงก่อนสอบเข้ามหาวิทยาลัย ก็เข้มข้นอ่านหนังสือ หมอเห็นว่า การเรียนพิเศษ ช่วยเติมเต็มพวกเทคนิค หรือตรงไหนที่เราอ่านไม่เข้าใจ แต่ส่วนที่สำคัญที่สุด ก็ต้องอ่านหนังสือให้มากๆ  

เป็นกำลังใจให้นะคะ

58.9.222.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/05/10 เวลา 18:56:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เครียดมากๆๆเลยครับช่วงนี้  
คืออยากหายเร็วๆๆนะครับ

ไม่ค่อยกล่าคุยกับใคร  
ผมทำเกือบทุกวิธีเเล้วน่ะ นำยาบ้วนปาก เเปลงฟันให้ถูกวิธี ฟันเสียก็ไม่มี ผมเคี้ยวหมากฝรั้งตลอดเวลาด้วย

อยากรู้ว่า เวลาเรารู้สึก ว่าหลังจากกินลูกอมเเล้ว ปากมันเปรี้ยวๆ มันคือเเบคทีเรีย ที่ทำให้ปากเหม็นหรือป่าว

เเล้วอยากรู้ว่าเราจะไม่ได้กลิ่นปากของตัวเองหรือครับ ผมไม่เห็นจะได้กลิ่นเลย เวลากินลูกอม ป้องปากเเล้วเป่าดูเเล้วด้วยอ่ะ Embarassed

ทำขอบคุณ คูรหมอเรื่องคำปรึกษาเรื่องเรียนต่อมากเลยนะครับ เเล้วถ้าผมมีเรื่องจะถามเเล้วจะมาถามนะครับ

118.173.111.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/05/10 เวลา 20:57:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- กินลูกอมแล้วรู้สึกปากเปรี้ยว คงไม่เกี่ยวกับแบคทีเรีย เรื่องรสที่เรารับรู้เกิดจากปุ่มรับรสบนลิ้น อย่างไรก็ดี ลูกอมที่รับประทานควรเป็นชนิดปราศจากน้ำตาล เพราะถ้าเป็นชนิดมีน้ำตาลก็จะเป็นแหล่งอาหารของเชื้อแบคทีเรียได้
- ลองจิบน้ำบ่อยๆ อย่าปล่อยให้ปากแห้ง ก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง เพราะคนที่ปากแห้งก็พบว่า เป็นสาเหตุของกลิ่นปากได้เช่นกัน
- วิธีทดสอบกลิ่นปาก ลองเลียที่หลังมือ ปล่อยให้แห้ง แล้วดมดูค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/05/10 เวลา 20:58:46 by หมอหนิง »

58.9.185.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 10:59:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ  

เเต่นำลายมันเหม็นเป็นปกติ เเล้วไม่ใช่เหรอครับ

118.173.110.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 11:21:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น้ำลายที่คัดออกมาจากต่อมน้ำลาย ไม่เหม็นค่ะ

115.87.128.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 11:52:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่อ ครับๆ

ตอบเร็วมากๆเลยครับ

พรุ้งนี้ผมจะไปเปลี่ยนเหล็ก เเละจะลองให้เค้าสอนเเปรงฟันให้ถูกวิธีดู

เผื่อว่าผมจะเเปลงเเบบผิดๆ

เเล้วหมากฝรั้งถ้าเคี้ยวนานๆ มันจะมีกลิ่นมั้ยครับ

118.173.110.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 08/07/10 เวลา 19:16:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การเคี้ยวหมากฝรั่งจะช่วยในเรื่องกระตุ้นน้ำลายให้ไหลออกมามากขึ้น ซึ่งเมื่อน้ำลายมากขึ้น จะช่วยเคลียร์ช่องปาก พัดพาเชื้อโรคออกไปได้ คนที่ปากแห้ง น้ำลายน้อย ปากไม่ชุ่มชื่น จะพบว่ามีกลิ่นปากได้มากกว่า

การเลือกหมากฝรั่งควรเลือกชนิดปราศจากน้ำตาล และเคี้ยวประมาณ 15 นาที เคี้ยวไปนานๆ ก็คงจะเหม็นน้ำลายตัวเองได้นะ ถ้าหมดหวาน เคี้ยวจนเมื่อยแล้วก็เปลี่ยนเถิดนะคะ

115.87.128.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->