แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 832: ปรึกษาคุณหมอหน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 595 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/21/10 เวลา 00:28:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอครับ ตอนนี้ผมอายุ 19

ผมเคี้ยวอาหารข้างเดียวมา 7-8 ปีแล้วครับ เนื่องจากเมื่อก่อนเคยมีอาการปวดฟันมากๆ อยู่อีกข้างนึง ปวดแบบว่าอะไรไปโดนไม่ได้เลย

เป็นฟันกรามครับ พอฟันแท้ขึ้นมามันก็ดันหลุดไป แต่ผมก็ไม่กล้ากลับไปใช้ฝั่งนั้นเคี้ยวอีกเลย

จนถึงตอนนี้ผมว่าผมคงหนีการไปหาหมอฟันไม่ได้อีกแล้ว ต้องหันหน้าสู้ซักที

จริงๆก็ยังไม่มีอาการอะไรหรอกครับ แต่สภาพเวลาส่องกระจกผมว่ามันหนักสุดๆเลย

ฟันด้านล่างหินปูนเกาะหนามากๆ ฟันบนเหมือนเนื้อฟันชั้นนอกหายไปและมี คราบขาวๆเริ่มขึ้นมา

บางซี่ก็ผุ แหว่ง กรามซี่ที่สามในบน ก็เหลือแต่ตอ พยายามส่องกระจกดูเห็นเนื้อฟันเป็นสีดำ

ฟันเหล่านี้ ยังสามารถรักษาให้กลับมาใช้ได้ไหมครับ เพราะไม่ได้ใช้มันเลยหลายปี

รู้สึกว่ามันน่าจะเปราะมากๆด้วย ถ้าขูดหินปูนหรือ ทำการรักษาอะไรมันจะแตกไหม

แล้วผมควรรอช่วงปิดเทอมค่อยรักษาดีไหมครับ เพราะคิดว่า เยอะหลายซี่เลยหล่ะ

คงต้องมีนัดไปบ่อยแน่ๆ ช่วงนี้เรียนหนักด้วยครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลย แล้วก็อีกอย่าง

กลัวผลจากการรักษาเช่นเจ็บแผล ปวดแผล จะมีผลกระทบในการเรียน คุณหมอว่ารอทำช่วงปิดเทอมดีไหมครับ
ส่งโดย: Helpz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/21/10 เวลา 09:34:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรกที่คุณต้องทำคือ ไปหาคุณหมอฟันเพื่อตรวจสุขภาพช่องปาก จากนั้นเดี๋ยวคุณหมอจะแนะนำให้เองว่า คุณควรรักษาอะไรบ้าง เช่น ฟันซี่ไหนผุ ยังพอเก็บรักษาไว้ได้ ก็รักษาด้วยการอุดฟัน ถ้าซี่ไหนผุมาก จนรักษาไม่ได้แล้ว ก็ควรรักษารากฟัน หรือถ้าฟันซี่ไหนผุจนแหว่งแตกไปเยอะ แบบนี้ควรถอนออก เรื่องเหงือก หากมีเหงือกอักเสบ หินปูนมาก ควรขูดหินปูนค่ะ

เมื่อรักษาฟัน/เหงือกจนเสร็จหมดแล้ว ก็ควรเคี้ยวอาหาร 2 ข้าง เพราะการเคี้ยวอาหารข้างเดียว จะมีผลในระยะยาว อาจทำให้มีปัญหาเกี่ยวกับขากรรไกรได้ บางคนนานๆ ไปทำให้ดูใบหน้าไม่สมดุล ข้างที่ไม่ค่อยได้เคี้ยวดูหน้าเล็กกว่าอีกฝั่งหนึ่ง

ส่วนเรื่องจะไปรักษาต่อนี้ หรือรอปิดเทอม อันนี้อยู่ที่ตัวของคุณเองมากกว่า จริงๆ แล้วการไปรักษาฟัน มันไม่ได้กระทบกระเทือนอะไรต่อการเรียนนัก ร่างกายแข็งแรง วันเดียวก็หาย หรือคุณอาจเลือกรักษาอะไรที่ง่ายๆ เช่น การขูดหินปูน หรืออุดฟันก่อน เพราะจะทำให้ปากของเราสะอาด ไม่มีกลิ่นปาก ทำความสะอาดฟันได้ง่ายขึ้นด้วย แล้วเรื่องถอนฟันก็อาจเลื่อนออกไปทำตอนที่เราพร้อม

แต่อย่างแรกคือ ไปหาหมอเพื่อตรวจฟันและวางแผนการรักษาดูก่อน จะดีกว่าค่ะ ไม่เสียเวลามาก และไม่เจ็บอะไรค่ะ เพราะถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่ถึงเส้นชัย ซะทีล่ะค่ะ Smiley

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.33.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->