แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 831: zผ่าฟันคุต  (จำนวนคนอ่าน 841 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/20/10 เวลา 13:43:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามหน่อยค่ะ คือผ่าฟันคุดเมื่อวันเสาร์ เสร็จ ตอน 2 ทุ่ม หลังจากนั้นก็ประคบน้ำแข็งมา 2 วัน และวันนี้วันที่3 ก็เลยประคบน้ำอุ่น แต่ทำไมรู้สึกเหมือแผลที่เย็บมันตึง ๆ ปวด ๆ อ่ะค่ะ หรือว่าพูดเยอะไปจึงทำให้ปวดค่ะ และมันจะเป็นอะไรมากไหมค่ะ เพราะนี้ก็วันที่สามแล้ว ไม่น่าจะปวดเยอะอย่างนี้ ช่วง2 วันก่อนไม่ค่อยปวดเลยอ่ะค่ะ ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/20/10 เวลา 13:43:51 by nan2528 »
ส่งโดย: nan2528
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.25.252.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/20/10 เวลา 15:11:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การประคบน้ำแข็ง ทำเฉพาะวันแรก ก็เพียงพอ มีจุดประสงค์เพื่อให้เลือดแข็งตัวมาปิดแผล

การประคบน้ำอุ่น ทำได้ในวันถัดๆ มา มีจุดประสงค์เพื่อช่วยระบบไหลเวียนโลหิตเป็นไปได้ดี ช่วยลดอาการบวม ถ้าอาการดีขึ้นก็อาจไม่ต้องทำก็ได้

เรื่องเจ็บแผล ปวดแผล มีได้หลายสาเหตุ จะหาย ก็ต้องค้นหาสาเหตุ ที่บอกว่าพูดบ่อย ก็เป็นอาจเป็นสาเหตุก็ได้ เพราะทำให้แผลขยับ ไหมมันเลยตึงรั้งแผล

สาเหตุอื่นๆ ก็เช่น อาจเกิดจากแผลสกปรก ทำความสะอาดช่องปากไม่ดีพอ ทำให้เศษอาหารตกลงไปในแผลทำให้แผลอักเสบ เลยปวดแผล

หรือถ้าแย่หน่อย อาการปวดอาจเกิดจากปัญหาแผลแห้ง หรือเรียกว่า dry socket เกิดจากสะเก็ดเลือดที่ควรจะปิดแผลมันหลุดไปก่อนกำหนด ทำให้คนไข้มีอาการปวดมาก มักเป็นหลังจากการถอนฟันหรือผ่าฟันคุด ไปแล้ว 2-3 วัน คนไข้มักมีอาการปวดมาก ปากมีกลิ่น  

ถ้าหากเป็นอาการนี้จริงๆ ก็ไม่ต้องกังวลจนเกินไป อาการจะดีขึ้น แต่อาการใช้เวลาเพิ่มขึ้นกว่าปรกติเท่านั้นเอง

เนื่องจากข้อมูลที่หนูให้มามันไม่สามารถบอกอะไรได้มาก หมอแนะนำว่า ถ้าหนูกังวลถึงอาการของหนู หนูอาจกลับไปหาคุณหมอที่รักษา เพื่อตรวจดูให้ละเอียดว่ามีอาการอะไรผิดปกติหรือเปล่า เพื่อจะได้แก้ปัญหาให้ตรงจุด หรือถ้าหนูไม่สะดวก ก็พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี สังเกตอาการไปก่อน พอครบกำหนด 1 สัปดาห์ก็ไปหาคุณหมอเพื่อตัดไหม แล้วค่อยให้คุณหมอตรวจดูแผลก็ได้ค่ะ

ขอให้หนูหายไวๆ นะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.33.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->