แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 830: ปัญหาแผลจากการปักหมุดจัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 31034 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/19/10 เวลา 15:42:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามคุณหมอค่ะ

เนื่องจาก ดิฉันจัดฟันอยู่ค่ะ เมื่ออาทิตย์ก่อนได้ทำการปักหมุดที่กรามล่างด้านในสุดทั้งซ้ายและขวา
เพื่อไว้คล้องยางดึงฟันหน้าเข้ามาค่ะ

ดิฉัน พบปัญหาคือ หัวหมุดแนบกับกระพุ้งแก้มด้านในแล้วคงเกิดการเสียดสี ตอนนี้เป็นแผลเป็นหลุมขนาดเท่าหัวหมุดเลยค่ะ
เป็นหลุม(แผล)ลึกประมาณ 2-3 mm. เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ  4 mm.  เจ็บมากค่ะ เพราะหัวหมุดโดนแผลอยู่ตลอดเวลา

ดิฉันจึงอยากปรึกษาว่าควรดูแลรักษาอย่างไรให้หาย และที่ดิฉันทำอยู่ถูกหรือผิดวิธีอย่างไรคะ
เพราะจากที่ทันตแพทย์ดิฉันแนะนำมา เพียงบอกแค่ว่าให้เอาคอตตอนบัทเช็ดรอบๆ อย่าให้มีเศษอาหารติด จะทำให้อักเสบ
(ทันตแพทย์ประจำดิฉันไม่ได้อยู่ระจำที่คลินิกค่ะ เข้ามาเดือนละสามสี่ครั้งเท่านั้น)

การทำความสะอาดประจำทุกวันตั้งแต่ฝังหมุดมาคือ ดิฉันแปรงฟันหลังอาหารทุกครั้ง
ใช้ คอทตอนบัตปลายเรียว เช็ดรอบๆฐานหมุดและตัวหมุดหลังแปรงฟัน  
(เช็ดได้ยากมากเลยค่ะเพราะหัวคอตตอนบัตซอกซอนไม่ค่อยจะถึง จึงพยายามๆค่อยๆเช็ดช้าๆ บางจุดก็เช็ดไม่ถึง เช่นด้านหลังของหมุด)

วันแรก ใช้ยา Oracortia (Triamcinolone Acetonide Dental Paste 0.1%) แต่คิดว่าไม่พอ
วันที่สอง สาม สี่ จึงใช้บ้วนน้ำเกลือร่วมด้วย (อมประมาณสามนาที แสบมาก) แล้วตามด้วยทายา Oracortia
ต่อมามีอาการเจ็บคอ ไอแห้ง ร่วมด้วย ไปหาหมอที่พญาไท คุณหมอแจ้งว่าอาจมีเชื้อแบคทีเรียจากแผล ลงคอ
เพราะไม่มีอาการหวัด ไม่มีสเลท คุณหมอจ่ายยา
 Augmentin (1 G) BiD Tablet (amoxycillin + clavulanic potassium)
 Codesia (10+100 MG) Tablet (codeine + guaifenesin)
 Kamillosan-M Mouth spray  

วันที่ห้า หก เลิกใช้ Oracortia เพราะคิดว่าไม่ได้ผล ลองเปลี่ยนมาใช้ยาผงสีดำๆเขียวขี้ม้า(ยาจีน) เป็นผงสกัดจาก Watermelon seed
พ่นเข้าไปอุดที่แผล
แผลเริ่มแห้งขึ้นแต่หลุมกว้างเท่าเดิม

วันที่เจ็ด แปด ลองมาใช้ Kamillosan-M Mouth spray ที่คุณหมอพญาไทจ่ายให้พ่นทั่วปากหลังแปรงฟัน เน้นที่แผล (เพราะกลัวแผลติดเชื้อมาก)
แล้วตามด้วยพ่น Watermelon seed
อาการเจ็บคอเริ่มหายดีขึ้น
แต่แผลก็ยังกว้างเท่าเดิม และเจ็บเหมือนเดิม

ตอนนี้เครียดมากค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรดีค่ะ  หรือมีวิธีไหนผิดพลาด
หรือควรใช้ยาตัวไหนดี ขอคำแนะนำจากคุณหมอด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

หรือถ้าจำเป็นจริงๆจะต้องถอดหมุดออกไหมคะ?
ส่งโดย: yangyuki
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

116.68.159.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/19/10 เวลา 18:15:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่มีอะไรผิดพลาด ที่ทำมา ก็ครอบคลุม ต้องแบ่งเป็น 2 ประเด็น
1. การรักษาแผล แผลในปาก จะหายใช้เวลา 7-14 วัน ช่วงนั้นก็รักษาความสะอาด และทายา ยาที่คุณใช้ เช่น triamcinolone เป็นยาที่ใช้กันทั่วไป ไม่น่ามีปัญหาอะไร ก็สามารถทาได้ เราไม่มีวิธีการอะไรที่ช่วยให้แผลหายไวกว่าปกติ เพราะของอย่างนี้ต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง สร้างเหงือก สร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาทดแทน / ยาจีน หมอไม่เคยใช้ ไม่ขอวิจารณ์ / ยาพ่น ที่ใช้อยู่ ก็เป็นอีกชนิดหนึ่ง หากอยากต้องการใช้ ก็ควรอยู่ในความควบคุมของคุณหมอ สิ่งที่อยากแนะนำคือการดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ก็น่าจะเพียงพอ ทานน้ำ ทานยา นอนหลับพักผ่อนให้มาก
1.1 เรื่องอาการเจ็บคอ คงจะประจวบเหมาะ เพราะร่างกายอ่อนแอ รักษาความสะอาดช่องปากได้ไม่เต็มที่ เชื้อโรคเลยออกจากปาก เริ่มบุกลงคอ บริเวณลึกจากช่องปากเข้าไป จะเป็นที่อยู่ของต่อมทอนซิล เมื่อเชื้อโรคโจมตี ต่อมทอนซิลจะทำงานหนัก ทำให้มันบวมแดง บางทีก็อักเสบ บางทีก็ใหญ่เต่งตัวขึ้นจนมาเบียดลำคอ เวลากลืนน้ำลายจึงรู้สึก การรักษาอาการเจ็บคอ ถ้ายังไม่มีการติดเชื้อ หมอจะเน้นที่การรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี นอนหลับพักผ่อน ทานน้ำให้มาก ดูแลเหมือนเราไม่สบาย แต่ถ้ามีการติดเชื้อแล้ว ก็อาจจำเป็นต้องใช้ยาปฏิชีวนะ ร่วมด้วย เช่นยา amoxycilin และอื่นๆ / จากชื่อยาที่คุณรับประทานอยู่ก็เป็นยาปฏิชีวนะและยาบรรเทาอาการเจ็บคอ อะไรทำนองนั้น ควรทานให้ครบ dose ตามที่คุณหมอสั่ง  
2.การป้องกันไม่ให้หมุดจัดฟัน ไปตำกับแก้มอีกในอนาคต จริงๆ แล้วเป็นการยากที่จะป้องกันไม่ให้หมุดจัดฟัน หรือแม้แต่เหล็กจัดฟันไปเกี่ยวปากจนเป็นแผล ของมันอยู่ติดกัน ย่อมมีการเสียดสีระคายเคือง ในอนาคตเพื่อเป็นการป้องกัน ก็คงต้องระมัดระวังการขยับปาก เรื่องการใช้ cotton bud ทำความสะอาดหมุดนั้นดีแล้ว พยายามมทำเข้าไว้ เพื่อป้องกันการหมักหมมของเศษอาหารและคราบจุลินิทรีย์ หมอแนะนำว่าคุณลองไปหาคุณหมอจัดฟัน หรือถามคลินิกที่คุณรักษาด้วยนั้น ขอ "ขี้ผึ้ง" มาทาปิดบริเวณหมุดหรือเหล็กจัดฟัน ก็จะช่วยลดการเสียดสีของเนื้อเยื่อในช่องปากได้บ้าง ขี้ผึ้งนี้เป็นขี้ผึ้งทางทันตกรรม คล้ายๆ wax หรือเทียน หรือวาสลีน ประมาณนั้นน่ะค่ะ เรื่องถอดหมุด คิดว่าคงไม่ต้อง เพราะเป็นส่วนหนึ่งของการรักษา เรื่องความจำเป็นคงต้องถามคุณหมอที่รักษาค่ะ  

ขอให้โชคดีในการรักษาค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.33.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->