แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 808: ปวดฟัน เพราะ นอนกัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1480 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/09/10 เวลา 09:32:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนขอปรึกษาคุณหมอหนิง นะค่ะ คือว่าตอนนี้ใส่เครื่องมือจัดฟัน(บน)แล้ว แต่ใส่มาแล้ว 2 เดือน ยังไม่ว่างไปหาหมอเลยค่ะ สำหรับฟันล่างยังไม่ได้ใส่ค่ะ เพราะต้องไปถอนก่อน พอมาเสาร์นี้จะไปหาคุณหมอ แต่เกิดปวดฟันซี่กรามด้านในบน ค่ะ ปวดมากๆ เลยค่ะ จนปวดมาที่ศีรษะและคอและไหล่ที่เป็นด้านเดียวกับฟันที่ปวดค่ะ ปวดมาได้ 4 วันแล้วค่ะ เมื่อคืนทานยาแก้อักเสบแล้ว แต่ก็ยังไม่ทุเลาลงเลย เลยลองเอามือกดที่กรามฟันใต้คอค่ะ แล้วค่อยยังชั่ว ไม่สามารถว่าสาเหตุดังกล่าวเป็นเพราะนอนกัดฟันหรือป่าวค่ะ ไม่ทราบว่านอนกัดแรงมากไปหน่อยจะฟันซี่นั้นโยกนิดๆ เลยค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: tikky
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3   Email

58.11.71.229 fwd for 172.17.63.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/09/10 เวลา 09:54:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การใส่เครื่องมือจัดฟัน จะกระตุ้นอาการนอนกัดฟันได้ เพราะเหมือนไปเปลี่ยนแปลงตำแหน่งฟัน ทำให้ไม่ปกติ ร่างกายก็ตอบสนองในทางดังกล่าวได้

ปัญหาคืออาการนอนกัดฟัน อาจส่งผลให้เมื่อยกราม เจ็บกล้ามเนื้อใบหน้า หรือทำให้ปวดฟัน ฟันแตก ก็ได้  

การนอนกัดฟัน จัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับอาการนอนกรน ฉะนั้นถ้าเป็นน้อยๆ ก็ไม่เป็นไร นานๆ บางคนก็อาจเป็นสักครั้ง แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ หรือเป็นมาก ควรรักษา  

อย่างไรก็ดี อย่างที่บอกว่า การใส่เครื่องมือจัดฟัน จะกระตุ้นอาการดังกล่าวได้ คราวหน้าที่ไปหาคุณหมอ ลองปรึกษาเขาดู เผื่อมีวิธีช่วย ปรับอะไรให้สบายขึ้น

ส่วนฟันกรามที่บอกว่าเจ็บ ส่วนหนึ่งก็อาจเพราะตัวเครื่องมือจัดฟันเองไปบีบ จะรู้สึกตึงแน่นมาก ในช่วงแรก และอาการจะค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับค่ะ ถ้ากังวลและสงสัยแนะนำปรึกษาคุณหมอที่รักษาอีกเช่นกันนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.71.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->