แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 804: ฟันครอบ  (จำนวนคนอ่าน 1034 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/06/10 เวลา 23:40:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครอบฟันพอร์ซเลน เป็นการครอบฟันแบบไหนครับคุณหมอแล้ว ครอบฟันพอร์ซเลน ฐานโลหะทอง ดียังไงครับแล้วต่างกันกับครอบฟันสีเหมือนฟันเซรามิกล้วนอย่างไร  แบบไหนดีกว่ากันครับ ครอบฟันทั้งสองนี้ราคาประมาณ 13000 หรอครับผมดูจากราคาในเวปคลีนิคหลายๆเวป ก็ประมาณนี้[/b][b] แล้วถ้าเค้าติดป้ายว่าราคาเท่านี้ ไปทำจริงๆราคามันจะเกินไหมครับ    
ส่งโดย: taweesuriya
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 19  

124.120.110.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/07/10 เวลา 08:11:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครอบฟันพอร์ซเลน .... พอร์ซเลน เป็นชื่อวัสดุ มาจากภาษาอังกฤษว่า porcelain แปลไทยๆ ได้ว่า กระเบื้องเคลือบ... แต่ไม่ใช่กระเบื้องที่มาทำหลังคา นะคะ คือประมาณว่ามันเป็นวัสดุทางทันตกรรม ที่มีความแข็งแรงสูง และให้ความสวยงาม แวววาว และสีได้ใกล้เคียงกับฟันจริง...  

ครอบฟันพอร์ซเลน ฐานโลหะทอง ... เนื่องจากพอร์ซเลนล้วนๆ อาจแข็งแรงไม่เพียงพอ จึงพัฒนาให้มีฐานให้พอร์ซเลนมาเกาะ ฐานจะทำด้วยโลหะ ซึ่งถ้าโลหะเป็นทอง ราคาก็จะสูงขึ้น แต่ก็จะดีขึ้น เพราะทองจะมีความยืดหยุ่นสูง และเกิดอ็อกไซด์น้อย ทำให้ไม่เกิดปัญหาสีของโลหะติดเหงือกเป็นสีดำ (ไม่สวย)

ครอบฟันเซรามิก ล้วน ... ก็ทำจากเซรามิก อาจจะคล้ายๆ กับครอบฟันพอร์ซเลน แต่มีการพัฒนาขึ้นให้มีความใส ใกล้เคียงธรรมชาติมากขึ้นไปอีก

ถ้าให้เปรียบเทีบบ ครอบฟันพอร์ซเลน ฐานโลหะทอง จะมีข้อเด่นเรื่องความแข็งแรง เรื่องสีฟัน ก็คงใกล้เคียงกับฟันธรรมชาติ จะด้อยเล็กน้อยที่ สีจะขุ่น ถ้าฟันของคนไข้เป็นคนฟันสีใส อาจไม่เนียน โดยครอบฟันเซรามิกล้วนจะมีสีใสกว่า เหมาะกว่า

เรื่องราคา ต้องถามกับคลินิกแต่ละที่เอง หมอไม่สามารถไปตอบแทนที่อื่นๆ ได้ค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.224.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->