แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 796: จะจัดฟันได้ไหม  (จำนวนคนอ่าน 1157 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/05/10 เวลา 14:50:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะสอบถามว่าจะจัดฟันได้ไหม เพราะว่าฟันกรามซ้าย ขวา ข้างล่างถอนไปแล้ว ข้างล่ะซี่  และฟันคุดก็ออกมาแล้วทั้ง 2 ข้าง บน-ล่างเลย คือออกมาครบแล้ว4 ซี่ ไม่ทราบจะต้องถอนฟันคุดทั้งหมดไหม ส่วนฟันกรามข้างล่างที่เหลือ ก็คือซี่สุดท้ายที่ติดกับฟันคุดนะค่ะ แต่ก็ได้ไปปรึกษาหมอมาเหมือนกัน หมอบอกเค้าบอกว่าไม่ตอนถอนคุดฟัน เพราะจะไม่มีที่ยึดเหล็ก  ก็เลยทำให้แน่ใจว่าจำเป็นที่จะต้องถอนฟันคุด  และจะจัดได้ริงหรือป่าวค่ะ รบกวนหน่อยน่ะค่ะ
 ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: nan2528
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.25.252.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/05/10 เวลา 15:06:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รายละเอียดมันน้อยเกินไปที่หมอจะวินิจฉัยได้ค่ะ หมอแนะนำว่าหนูควรไปหาคุณหมอตัวเป็นๆ เพื่อตรวจดูจะดีที่สุด ถ้าไปหาคุณหมอ 1 ท่านแล้วหนูยังไม่มั่นใจ ก็แนะนำให้ไปหาคุณหมอหลายๆ ท่าน แล้วดูว่า ความคิดเห็นเทไปทางไหน ถ้าจัดฟันได้ก็ดีไป แต่ถ้าจัดไม่ได้ก็ต้องทำใจ

เรื่องฟันคุดข้างใน ก็ยังบอกไม่ได้เช่นกันว่าต้องถอนออกหรือเปล่า ต้องดูทิศทางการขึ้นและความสมบูรณ์ของฟัน ถ้าไม่โอเค ถึงแม้จะขึ้นมาเต็มซี่ก็ต้องถอนอยู่ดี

เรื่องฟันกรามหลอ ซ้าย-ขวา หมอจัดฟันอาจจะดึงฟันเข้ามาชิดกันได้หรือไม่ได้ ต้องตรวจดูอย่างละเอียดก่อน ส่วนใหญ่แล้ว จะไม่ค่อยได้ เพราะฟันกรามซี่ใหญ่ จะเคลื่อนตัวเข้ามาปิดช่องว่างได้ยาก บางกรณีหมอจะเว้นช่องว่างนั้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคต แล้วก็เรียงฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงตัวสวยแทน

ยังไงแนะนำว่าไปหาคุณหมอเพื่อลองตรวจดูอีกทีหน่อยนะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.51.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/05/10 เวลา 15:16:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่คุณหมอเค้าดูฟิลม์ X-ray  แล้ว และก็ให้หนูเคลียร์ปากด้วย หนูก็เคลียร์ปากหมดแล้วด้วย ส่วนฟันคุดก็ไม่ต้องถอน  อาจถอนฟันบนข้างใน  แต่ไม่แน่ใจว่าทำไหมหมอถึงให้รอ ดูอีกสามอาทิตย์ แล้วนัดปรึกษาวางแผน ถ้ายังงี้เราเปลี่ยนที่จัดฟันใหม่ หมอท่านอื่นเค้าจะมีแนวการจัดฟันเหมือนกันไหมค่ะ เพราะดู ๆ แล้ว เหมือนหมอที่หนูจะไปจัดคิวเค้าไม่ว่างนะค่ะ มีส่วนไหมที่เค้าให้หนูรอเพราะคิวแน่
ส่งโดย: nan2528
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.25.252.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/05/10 เวลา 16:12:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- หมอคงตอบแทนคุณหมอของหนูไม่ได้ว่าทำไมต้องรอ อาจมีเหตุผลทางการแพทย์หรือเหตุผลทั่วไป อันนี้หนูก็คงต้องถามคุณหมอของหนูเขาเอง
- หากหนูเปลี่ยนที่จัดฟัน ก็คงต้องตรวจและวางแผนการรักษาใหม่ ไม่สามารถบอกได้ว่าแผนการรักษาจะเหมือนเดิมหรือไม่ เรื่องรายละเอียดปลีกย่อย อาจแตกต่างกันได้ค่ะ
- แต่หนูก็มีสิทธิ์ที่จะไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูหลายๆ ท่าน ถ้าไม่มั่นใจ หมอแนะนำว่าอยากเพิ่งรักษา เพราะผลการรักษาที่คุณหมอวางแผนไว้ กับที่หนูหวังอาจไม่เหมือนกัน ถ้าจัดๆ ไปแล้วหนูเกิดเปลี่ยนใจ หรือหากท้ายที่สุดผลการรักษาไม่เป็นอย่างที่หนูหวังไว้ จะแก้ปัญหายากมาก ต้องพูดคุยกับคุณหมอที่รักษาให้ดี ว่าผลการรักษาจะออกมาประมาณไหน ฟันซี่ไหนดึงเข้าได้ ไม่ได้ อย่างไร? ฟันจะชิดกันไหม? จะทำได้ดีที่สุดประมาณไหม เพราะต้องยอมรับว่าหนูมีอุปสรรค เพราะมีฟันกรามหลอ ผลการรักษาจะออกมาดีไม่ได้เต็มที่นะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.51.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->