แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 794: รีเทนเนอร์  (จำนวนคนอ่าน 4773 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/03/10 เวลา 19:24:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขออนุญาตเล่าเรื่องเลยนะคะคุณหมอหนิง...เพิ่งใส่รีเทนเนอร์ได้ 3 วันค่ะ วันแรกที่ไปใส่ คงมีบางมุมของรีเทนเนอร์แหลมไปทำให้แทงเหงือกได้แจ้งคุณหมอให้ทราบแล้วคุณหม อก็เลยกรอให้ ใส่สบายขึ้นมาก หลังจากที่ถอดอุปกรณ์จัดฟันแล้ว (ถอดเครื่องมือและใส่รีเทนเนอร์ในวันเดียวกัน) พบว่า ช่วงของฟันกรามที่ติดกับฟันที่ใส่วงแหวน มีลักษณะห่างทำให้เศษอาหารติด รบกวนถามคุณหมอ ดังนี้ค่ะ
1. จากแผลที่ใส่รีเทนเนอร์ในครั้งแรก แม้ว่าคุณหมอจะกรอรีเทนเนอร์ทำให้ใส่สบายขึ้นแต่เวลาถอดรีเทนเนอร์ออกให้ควา มรู้สึกว่าเหงือกด้านบนระบม ไม่ได้ปวดที่แผล อย่างนี้คือหมายความว่ารีเทนเนอร์ส่วนของฟันบนไม่พอดีกับเหงือกใช่มั้ยค่ะ หรือว่าต้องรอระยะเวลาอีกสักพักเพื่อให้ชิน
2. หากรอเวลาเพื่อให้ชิน อยากทราบว่าแผลที่เหงือกที่ระบมอยู่ มีวิธีช่วยให้หายเร็วได้อย่างไรค่ะ
3. ช่องว่างหลังจากที่ถอดวงแหวนใกล้ฟันกรามออกแล้วจะทำอย่างไรให้ช่องว่างนั้นม ันใกล้กันเหมือนเดิม เพราะตอนนี้ถอดเครื่องมือออกหมดแล้ว
4. ลักษณะของรีเทนเนอร์ ชิ้นส่วนบนเส้นลวดจะอ้อมถึงด้านหลังของฟันกรามซึ่ในสุด ชิ้นส่วนล่างมีลวดครอบฟันด้านหน้า และพาดฟันกรามเดิมที่เคยใส่วงแหวน แต่ไม่ได้อ้อมถึงด้านหลังของฟันกรามซี่ในสุด ถือว่าเป็นรีเทนเนอร์ในรูปแบบปกติทั่วไปใช่รึเปล่าค่ะ
5. หากต้องการแก้ไขช่องว่างของฟันกรามที่ว่า สามารถเปลี่ยนรีเทนเนอร์ชิ้นล่างให้อ้อมฟันกรามเพื่อบีบฟันให้ติดกันได้รีเป ล่าค่ะ
ุ6. ควรทำรีเทนเนอร์สำรองรึเปล่าค่ะ แล้วถ้าทำ ทำคนละที่กับคุณหมอเดิมได้รึเปล่าค่ะ
รบกวนคุณหมอให้ความรู้เรื่องนี้ด้วยนะคะ เพราะจัดฟันที่คลีนิคในขอนแก่น แต่ทำงานที่กรุงเทพ (เคยสอบถามคุณหมอจัดฟันในกรุงเทพแล้วไม่รับเคสต่อค่ะ) ขอบคุณค่ะ Smiley
ส่งโดย: Fakwang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

115.67.166.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/03/10 เวลา 19:45:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ก็อาจเป็นได้ทั้งเหงือกระบมอยู่ หรือรีเทนเนอร์ไม่ฟิตก็ได้ ฉะนั้นให้ลองใส่ดูก่อน ถ้าอาการดีขึ้นก็โอเค ประมาณ 1-2 สัปดาห์ก็ได้ หรือตามแต่ถ้ามีนัดอีกครั้งต่อไป แต่ถ้าไม่ดีขึ้น ก็ไปให้คุณหมอกรอแก้
2. แผลที่เหงือกใช้เวลาในการหายประมาณ 1-2 สัปดาห์ มันหายตามปกติของมันค่ะ ไม่มีการเร่ง พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ด้วยการแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน ไม่ไปรบกวนแผล เลีย เขี่ย ก็น่าจะโอเค การบ้วนปากด้วยน้ำเกลือ (ผสมเกลือ 1 ช้อนชา กับน้ำ 1 แก้ว) บ้วนปาก ก็จะช่วยทำความสะอาดแผลได้
3. มันจะชิดกันได้เอง
4. ปกติ
5. ไม่จำเป็น ไม่เกี่ยว
6. ไม่จำเป็น ถ้ามันเสีย มันเจ๊ง มันเสื่อมสภาพ เช่น หัก เหม็น มีกลิ่น สีเปลี่ยน อย่างนี้ค่อยทำใหม่ ซึ่งก็คงเป็นปีๆ น่ะค่ะ ถึงตอนนั้นก็คงไม่จำเป็นต้องใส่รีเทนเนอร์แล้ว ยกเว้นกรณีผู้ป่วยที่ต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอดชีวิต อันนี้ก็คงต้องเปลี่ยนรีเทนเนอร์เป็นระยะๆ ตามที่คุณหมอกำหนด ... ปกติ สมมติต้องมีการเปลี่ยนรีเทนเนอร์ ควรรักษากับคุณหมอคนเดิมดีที่สุด แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ ต้องปรึกษากับคุณหมอคนใหม่ แต่ละท่าน และอธิบายเหตุผลให้เขาฟังแล้วให้เขาพิจารณาอีกที ปกติ หมอเขาจะไม่ค่อยรับผู้ป่วยต่อจากกันโดยไม่จำเป็นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

61.90.110.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/05/10 เวลา 00:03:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณที่ไขข้อข้องใจให้อย่างรวดเร็วนะคะคุณหมอ   Kiss
ส่งโดย: Fakwang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

111.84.90.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->